ตัด แคททาไลติก แล้วดีไหมครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย old_ple, 18 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. old_ple

old_ple New Member Member

30
    2
    0
    รถผมวิ่งมาจะสองแสนโลแล้ว บ้างครั้งจอดได้ยินเสียงเหมือนก้อนหินอยู่ในท่อไอเสีย พี่ที่รู้จักเลยแนะนำให้ลองตัด แคททาไลติก ออกดู เลยอยากถามว่า มีใครเคยตัดออกไปแล้วเป็นไงกันบ้างครับ เรื่องกลิ่นนี้เหม็นมากเลยไหม พอดีรถผมเปลียนเป็นแก๊สแล้วนะครับ ขอบคุณครับ

2. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    กำลังจะตัดออกเหมือนกัน ก็อยากรู้ด้วย เท่าที่ถามผู้รู้หลายๆ ท่าน แคทเป็นตัวกรองไอเสีย รถที่เกิน 10 ปี อาจจะตันแล้ว ไม่สามารถช่วยอะไรได้ เอาออกก็ไม่น่าจะมีผลอะไร ผมกำลังจะเดินท่อใหม่ก็จะเอาออกครับ

*** รอท่านอื่นมาตอบด้วยเหมือนกันครับ ****

3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ผมเอาออกเเล้วตอนไปทำท่อ

4. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    เหม็นไอเสียมากๆ
    โล่งขึ้นหน่อย แต่มันไม่ถึงกับรู้สึกได้ชัดครับ

5. mosquito

mosquito Member Member

39
    4
    8
    เหม็นไอเสียมากๆ จิงคับแบบว่าเหม็นกว่าเดิมเยอะเลย

6. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ตัดไปเถอะครับ คนที่เปลี่ยนท่อเดินท่อใหม่กฌตัดกันหมดแหละ

จาได้ไม่มีอาไรมากั้นไอเสีย แคท ยิ่งใช้ไปนานๆยิ่งตัน

ตัดออกแล้วขายได้หลายเงินอีกนะ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  7. akikkik

akikkik New Member Member

23
    2
    0
    ใส้พักกลางน่าจะขาดครับ อาการนี้

แต่ถ้าตัดแดตออกแล้วเอาคืนมาให้ร้านในเนตรับซื้อดีกว่าราคาดีกว่า

8. Elbana

Elbana New Member Member

103
    2
    0
    ผมตัดแล้ว ไม่เหนความเปลี่ยนแปลงมากมายคับ แต่เวลายืนท้ายรถเหม็นขึ้นแค่นี้แหละ

9. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ถ้าจะไม่ให้มันเหม็น ทําไงอะ มีแคตขายมั้ยอ่ะ ไม่ชอบเหม็นๆ-.-

10. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    ของผมไม่ตัดยังเหม็นเลยครับ

11. แคททาไลติคมันมีอายุของมันอยู่ ใช้ได้ไม่น่าจะเกินหนึ่งแสน ก.ม. หลังจากนั้นก็จะตันและมีผลทำให้การระบายไอเสียไม่สะดวก

12. kung ek

kung ek New Member VIP

103
    4
    0
    2600 บ.

13. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    ถ้าววิ่งเกินแสนมาแล้ว ก็น่าจะเอาออกนะคับ
    แคทคงเริ่มจะดันแล้วล่ะ เอาออกก็โล่งขึ้น อัดตราเล่งน่าจะดีขึ้น นิดหน่อย นะคับ
    ส่วนเรื่องที่เหม้นน้ำมันนั้น คงไม่มากหรอกคับ....

14. Poppi_EK

Poppi_EK New Member Member

84
    9
    0
    โล่ง!

15. Green EK 2008

Green EK 2008 New Member Member

3
    1
    0
    แล้วมีปัญหาเรื่องตรวจสภาพหรือเปลาครับ

16. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ไม่มีปัญหาในการตรวจสภาพครับ

ส่วนใหญ่เกินครึ่งก็ตัดกันหมดแล้วน่ะครับ

17. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ตัดไปขายเหอะครับ ได้เงินมากินเหล้า

18. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    Catalytic Converter มันมีไว้ทำไม...ไปดูกันhttp://www.mtec.or.th/index.php?option=com_content&task=view&id=90&Itemid=36
    สรุปแล้ว...Catalytic Converter สำหรับเครื่องยนต์ เบนซิน 100,000 กิโลเมตร..(จริงๆไม่มีระยะทางที่ตายตัว..ขึ้นอยู่กับความสมบูรณ์ของเครื่อง)...
    ...ในความเป็นจริงแล้ว..ทางศูนย์ผู้ผลิตและจำหน่ายรถยนต์..เค้าไม่ให้เราเอา Catalytic Converter ออกเด็ดขาด...ให้เปลี่ยนอย่างเดียว(ถ้ารถยังอยู่ในการรับประกันแล้วเกิดเครื่องยนต์มีปัญหาแล้วเราเอา Cat ออกจะหมดสภาพการรับประกันทันที) เนื่องจากจิตสำนึกความใส่ใจและกฎหมายสิ่งแวดล้อม...ที่ทางศูนย์ผู้ผลิตได้ถูกควบคุมมา....อีกอย่างทางศูนย์ผู้ผลิตก็ได้เล็งเห็นถึงสภาวะโลกร้อนด้วย.....
    .....แต่ในการปฏิบัตินั้นเป็นไปได้ยากมาก...Catalytic Converter เบิกศูนย์..ตัวหนึ่งก็ปาเข้าไป 4,000-10,000 บาท มันแพงเกินความจำเป็นที่เราจะสามารถเปลี่ยนได้ ....ซึ่งมันไม่สอดคล้องกับความเป็นจริง.... เงินจำนวนนั้นถ้าเราเอามาดูแลรักษาเครื่องยนต์ ให้มีประสิทธิภาพในการเผาไหม้ให้สมบูรณ์...ผมว่าน่าจะเข้าท่ากว่า........จริงม๊ะ....

19. AppZaa

AppZaa New Member Member

50
    0
    0
    ค่าตัดแล้วต่อท่อใหม่นี้ประมาณเท่าไหร่บาทอ่ะค้าบ

เอาเฉพาะตรงที่ตัดแคทออกอ่ะคับ...

20. อย่าไปตัดแคตเลยครับ เพราะมันทำให้ไอเสียสกปรกขึ้น ทุกวันนี้อากาศประเทศไทยก็แย่มากพอแล้วอยากให้คนไทยนึกถึงอากาศของประเทศไทยในอนาคต

นึกถึงอากาศของลูกหลานเรา อย่าเป็นคนเห็นแก่ตัว ที่รถเรามันแรงแค่นิดเดียวแต่ มลพิษเพิ่มขึ้นหลายเท่าตัว

21. aeke_sd

aeke_sd New Member Member

23
    2
    0
    แล้วถ้าผมเอาพักกลางออกจะมีผมไรมั้งครับ ถามผู้รู้หน่อยครับ

22. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ก็ดีครับโล่งดีท่าเป็นเกียร์ธรรมดา รับรองครับ 18 ไร่ ข้าวโพดแน่

23. AppZaa

AppZaa New Member Member

50
    0
    0
    ตัดแคทออกไปแล้วรู้สึกว่าโล่งขึ้นนิดหน่อยค้าบ...ออกตัวดีขึ้นอีกนิดนึง รวมๆๆแล้วตัดออกก้อโอเคค้าบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้