ข้อความรู้ สอบถาม D15B Vtec

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย iPong, 6 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. iPong

iPong New Member Member

19
    4
    0
    ดีคับ มีเรื่องของรบกวน สอบถามความเห็นครับผมเกี่ยวกับเครื่อง D15B คับ
    ตอนนี้มี เครื่อง D15B auto ฝาขาว 130 Hp
    ผมอยากทราบว่า
    1. ชอบเกียร์ธรรมดามาก ที่อู่ประจำมี mt (Vtec)ของ civic 96 เดิมอยู่สามารถประกบกันได้แบบไม่มีปัญหา รึเปล่าครับ
    2. ที่อยากได้เครื่องตัวนี้ ได้ยินข่าวว่าประหยัดมาก นิสัยผมคือขับเปลี่ยนเกียร์รอบไม่เกิน 2500-3000 ไม่เน้นแรง แต่เน้นแอร์เย็นเพลงเพราะคับ ไม่แข่งกับใครแน่เพราะกลัว ดังนั้นโดยประมาณ น่าจะได้สักกี่โลลิตรคับ เกียร์ธรรมดานะครับ
    3. อะไหล่ เครื่อง คอมพ์แอร์ สายพาน ลูกสูบ ไ้ชาร์ต ไดสตาร์ ฯลฯ จะสามารถหาได้ง่ายเปล่าครับ หรือใช้ร่วมกันอะไหล่เครื่องรุ่นไหนได้บ้างคับ
    4. กลัวอีกเรื่องคือกล่องเครื่องเดิมก็ auto เมื่อเราเอาเกียร์ธรรมดามาใส่ แล้วเดินไฟครบๆ จะมีปัญหาเปล่าครับ
    5. D15B V-Tec 3Stage ดูไงครับ หรือวิธีดูเลขเครื่องปีใหม่ๆอะครับ เห็นคนขายบอกว่าเครื่องตัวนี้ ปลั๊กไฟสามารถต่อกับไฟ ตาโต 96 ได้เลยคับ
    6. ขอบคุณสุดๆๆเลยคับ

2. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    เกียร์แคมเดี่ยวน่าจะใช้ด้วยกันได้นะคร้าบ

แต่เรื่องอะหลั่ย ม่ายทราบอ่า

3. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    D15B V-Tec 3Stage ผมใช้อยู่นะว่างๆจะไปดูเลขเครื่องให้ เเต่ที่ต่างจาก D15B VTEC เท่าที่ดูภายนอกก็จะมี ที่เช็คน้ำมันเครื่องจะอยู่ด้านขวา D15B VTEC จะอยู๋ตรงกลาง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 สิงหาคม 2008
  4. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    ตอบ
    ข้อ 1 ได้

ข้อ 2 ทางไกล วิ่งยาวๆ ได้ 12-15 Km/l แล้วแต่สภาพการขับ

ข้อ 3 ส่วนใหญ่ใช้กับ D16Y ได้ ต้องดูเป็นอย่างๆไป

ข้อ 4 ไม่มีปัญหา ใช้กล่องเดิมก็ได้ (Auto)

ข้อ 5 โซลินอย ข้างเครื่อง มี 2 ตัว เกียร์เป็น CVT เลขเครื่องไม่แน่ใจ

ถ้าจะเอามาวาง ควรได้สายไฟ คันเกียร์ กล่องเครื่อง กล่องเกียร์ พวงมาลัย

สายไฟในห้องเครื่องมาถึงคันเกียร์ไปพวงมาลัย ควรจะครบ

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้