ปัญหาเกี่ยวกับการต่อไฟหรี่.....

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย ohm_redevo, 3 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    ใครพอจะรู้บ้างคับ ว่าการต่อไฟหรี่ (ต่อไฟเลี้ยวแก้มค้าง) ใน es 04-05 มันต้องต่อยังงัยอ่ะคับ เพราะของผมลองต่อดูแล้วมันใช้ไม่ได้อ่ะคับ คือตอนเปิดไฟเลี้ยวแล้วมันไม่กระพริบอ่ะคับ(เปิดไฟหน้าอยู่)(ถ้าปิดไฟหน้ามันใช้ได้อ่ะคับ) ใครรู้ช่วยหน่อยนะคับ

^^honda_girl^^ ถูกใจสิ่งนี้
  2. sornevo

sornevo New Member Member

26
    2
    3
    ที่ไฟเลี้ยวแก้มนะคับ ตัดสายขั้วลบของเดิมออกนะคับ
    แล้วไปลากสายจากขั้วบวกของไฟหรี่มานะคับ
    แล้วมาต่อตรงขั้วลบของไฟเลี้ยวแก้ม ที่เราตัดออกไปตอนแรกนะคับ

แค่นี้เองคับ ของผมก็ทำแบบนี้คับ ไฟแก้มติดตลอดคับ

3. ohm_redevo

ohm_redevo Member Member

65
    5
    8
    ขอบคุณคับ คือผมลองต่อแบบนี้แล้วมันก้อใช้ได้นะคับ แต่เมื่อไหร่ที่เปิดไฟหน้า ไฟเลี้ยวมันจะใช้ไม่ได้อ่ะคับ คือมันจะติดค้างอย่างเดียวเลย เฉพาะ honda ตัวนี้เท่านั้นนะคับ....

4. |2abbit

|2abbit New Member Member

126
    0
    0
    ไฟเลี้ยวที่ว่าเนี่ยเป็นหลอดแบบ 2 ใส้หรือใส้เดียวครับ
    -ถ้าเป็นหลอดใส้เดียว ต้องเปลี่ยนเป็นหลอด 2 ใส้แล้วเปลี่ยนขั้วหลอดด้วยอ่ะคับ

5. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ใช้ไดโอดคั้นสิครับ ------|<------

6. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    มีหลายวิธีจัง ...

งง.. อะ...

7. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    มาเเนะนําอีกวิทีนึงคับ เเต่ต้องเจาะน่ะคับ ของผมใช้ หลอด LED มาเจาะเป็นไฟที่ติดตลอดคับ วิทีทําน่ะคับ 1. เอาหลอดLED ที่จะเอามาเจาะที่ด้านหลังโคมไฟเเก้มข้างน่ะคับ ขนาด+สี เลือกเอาตามต้องการเลยคับเเต่เอาให้ไม่ใหญ่เกินไปน่ะคับเดียวจะเจาะไม่ได้คับ
    2. เจาะโคมไฟเเก้มเลยคับ ค่อยๆเจะคับเจาะรูเล็กๆเเล้วค่อยๆคว้านเอาคับ
    3. ยัดหลอด LED เข้าไปคับไต้องสุดน่ะคับ เอาเเค่เสมอขอบโคมพอคับ เสร็จเเล้วเอาซีลิโคนมาอุดให้รอบคับ หรือใช้กาวร้อนยิงเลยก็ได้คับ เป็นอันเสร็จพิทีของกาดติดหลอดคับ

ถึงตอนต่อสายไฟเเล้วน่ะคับ เราต่อโดยใช้ไฟ+จากสายไฟหรี่คับ ไฟ- จาก สายไฟเลี้ยวเเก้มข้างคับ เเล้วก็เก็บสายไฟคับ เป็นอันเสร็จคับ

ลองทําดูน่ะคับไม่ยากๆๆๆคับ

8. Po-40

Po-40 New Member Member

11
    0
    0
    โดยปรกติจะต่อโดย

-ตัดสายกราวเดิมออก
    -เอาสายบวกของไฟหรี่มาใส่แทน

ซึ่งจะทำให้มีการทำงาน

กรณี 1 ไม่ได้เปิดไฟหรี่หรือไฟใหญ่
    ตอนที่เปิดไฟเลี้ยว ไฟเลี้ยวตรงแก้มมันจะกระพริบปรกติคือ ติด-ดับ เหมือนไฟเลี้ยวดวงอื่น

กรณีที่ 2 เปิดไฟหรี่หรือไฟใหญ่ ไฟมันจะติดอยู่ตามต้องการ
    ตอนที่เปิดไฟเลี้ยว ไฟเลี้ยวตรงแก้มมันจะกระพริบ ติด-ดับ สลับกับไฟเลี้ยวดวงอื่นๆ

สำหรับปัญหาที่ต่อแล้ว ถ้าเปิดไฟหรี่อยู่แล้วมันจะติดค้างตลอด ผลแบบนี้อาจจะเกิดในกรณีที่คุณต่อสายไฟหรี่(+) มาเข้าที่เดียวกับสายไฟบวกเดิมของไฟแก้มก็เป็นได้ทำให้เปิดไฟหรี่อยู่มันก็มีไฟบวกจ่ายเข้าหลอดตลอดเวลา ไม่ว่าจะเปิดไฟเลี้ยวหรือไม่ ซึ่งถ้าต่อถูกต้อง

-ตอนที่เปิดไฟหรี่อยู่แล้วเปิดไฟเลี้ยว จังหวะที่ไฟเลี้ยวดวงอื่นๆ"สว่าง" จะมีสัญญาณเข้ามาเป็น +ขอสัญญาณไฟหรี่ เจอกับ +ของสัญญาณไฟเลี้ยว ทำให้ไฟเลี้ยวแก้มนี้ดับ
    -แต่ตอนที่เปิดไฟหรี่อยู่แล้วเปิดไฟเลี้ยว จังหวะที่ไฟเลี้ยวดวงอื่นๆ"ดับ"ไฟเลี้ยวที่แก้มมันมีสัญญาณเข้าเป็น + กะ - มันจึงสว่าง

ลองเช็คสายดูดีๆครับ รถรุ่นนี้ไม่น่ามีปัญหาอย่างที่ว่านะครับเพื่อนผม civic 01 ก็เคยต่อใช้งานแบบที่ว่านี่อยู่วงจรมันคงไม่ต่างกันนะครับ

แต่ถ้าอยากจะให้มันทำงานโดยไม่ ติด-ดับ สลับกับไฟเลี้ยวดวงอื่นและไม่ต้องการแปลงเป็นสองไส้ อันนี้ต้องใช้วงจรช่วยนิดหน่อยครับ :D

9. benzd

benzd New Member Member

311
    4
    0
    คั่นตรงไหนอ่ะ

10. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    น่าจะตรงสาย+นะ เอาไว้ไม่ให้ไฟมันย้อนกลับ

11. b&t

b&t New Member Member

11
    0
    0
    อยากทำบ้างอะทำไม่เป็นไปร้านไดมันก็ไม่ทำให้

12. Acute

Acute New Member Member

13
    0
    0
    ผมลองต่อกับไฟเลี้ยวด้านหน้าอ่ะครับ ไม่ใช่ไฟแก้ม(อีกคาร์) แต่พมผมเปิดไฟหรี่ ไฟเลี้ยวมันติดรอบคันเลยอ่ะครับ ด้านหน้าไฟแก้มด้านหลังติดหมด แล้วเวลาเปิดไฟเลี้ยวตอนเปิดไฟใหญ่ไปด้วย ไฟเลี้ยวมันกะพริบครับ แต่ไฟมันแค่วูบๆไปอ่ะครับ มันไม่ติดดับติดดับ
    มันจะมีวิธีไหนที่จะทำให้ ไฟเลี้ยวด้านหน้ามันติดอย่างเดียวตอนเปิดไฟหรี่มั้งอ่ะครับ
    ไม่อยากให้ไฟเลี้ยวด้านหลังมันติด เดี้ยวคันหลังงง

13. tung EG ferio

tung EG ferio Member Member

205
    0
    16
    ถ้าของผมไม่มีไฟตรงแก้มอ่ะคับ มีแต่ไฟมุมตรงติดกับโคมไฟหน้าอ่ะคับทำไงคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

14. dew_vtec

dew_vtec New Member Member

60
    3
    0
    ของผมก็ทำแล้วครับ สวยดีเวลากลางคืนครับ

15. pong86

pong86 New Member Member

21
    0
    0
    ลองทำดูแล้ว ...........รถถึงกับเข้าอู่

16. jirayu

jirayu New Member Member

252
    10
    0
    :eek: ..........

17. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    ่น่ากลัวครับ ใครรู้ตัวว่าไม่มีพรสวรรค์ด้านนี้อย่าเสี่ยงดีกว่า ไปร้านเลยจบเต็มที่น่าจะ100-200บาท

18. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    เกิดอะไรขึ้นครับ

19. MadooMadoo

MadooMadoo New Member Lady Member

25
    2
    0
    ลองทำแล้วไม่ได้นะต่อขั้วหลอดไฟเลี้ยวหน้าเป็น 2ขั้ว ด - ของเลี้ยวแก้มต่อหรี่ไปก็ไม่หายที่ไม่หายคือไฟเลี้ยวท้ายติดด้วยและขึ้นบนไมล์ อีคาร์เวงแท้ๆ

20. george87

george87 New Member VIP

280
    16
    0
    มาหาความรู้ คร๊าบบบ ขอบคุณทุกท่านครับ :D :D :D

21. Bird ToMoDaChi

Bird ToMoDaChi New Member Member

9
    0
    0
    ของผมรถมิตซู ซีเดีย ก้อต่อแบบพี่เค้าก้อไม่มีปัญหาอะไรนะคับ นอกจากเวลาเปิดไฟเลี้ยวแล้วมันจะกระพริบสลับกับไฟเลี้ยวดวงอื่นๆแค่นั้นเอง แต่ก้อไม่ซีเรียสอ่ะคับ เท่ห์ดี อิอิ แนะนำเพิ่มเติมนิดนึงนะคับ พวกจุดต่อต่างๆอย่าใช้แค่เอาสายไฟมาพันกันแล้วเอาเทปกาวพันซ้ำนะคับ ลงทุนซื้อหางปลาปลอกหุ้มและเข็มขัดรัดสายไฟมาเก็ยสายไฟให้ดีๆ รถเราทั้งทีอย่าทำแบบขอไปทีเลยคับ พังมาแล้วไม่คุ้ม ผมเหนมาหลายคันแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้