ช่วยหน่อยครับ อยากรู้รายละเอียดการติด กรอบแอร์ออร์โต้+จอเนวิเกเตอร์ และพวงมาลัย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ธงชัย อินทร์โสม, 5 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    พอดีผมซื้อกรอบแอร์ออร์โต้+จอเนวิเกเตอร์มา มีแต่กรอบ+กล่องจอ+ปลั๊กและสายไฟ เห็นมันสวยดี+ถูกด้วย แต่ไม่รู้ว่าต้องมีอะไรเพิ่มอีกไหม(ถ้าบอกที่ติดตั้งให้ด้วยก็ดีครับ) หรือมีวิธีติดตั้งสอนก็ได้ครับ ซื้อมานานแล้วไม่ได้หล่อสักที และขออีก 1 เรื่องครับ พอดีมีแผนจะเปลี่ยนพวงมาลัยดูใน ก.ท.ซื้อขายแล้วมี 2 รุ่นที่ชอบ 1.Type-R 2.DC 2 แต่อันแรกแพงไปซื้อไม่ไหว แล้วโทรถามเขาบอกว่าDC2ใส่EKไม่ได้ แต่ผมเห็นใน Web เขาก็ใส่กันเยอะเยะ(ถามที่NARITA) อยากรู้ว่าใส่ได้ไหม หรือต้องไปทำที่ไหน ช่วยหน่อยครับรุ่นเล็กอยากหล่อขั้นเทพ:D

1. p_ek

p_ek New Member Member

90
    9
    0
    ถ้าใส่ครบแล้วคงหล่อมาก ๆ รอผู้รู้มาตอบนะครับ

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ไปทำที่ร้านดีกว่าครับขามันหักง่ายนะกรอบแอร์หนะ

3. civic 96

civic 96 New Member Member

55
    6
    0
    ผมเองก็อยากเปลี่ยน กรอบแอร์ 3 ปุ่ม กำลังหาขอมูลอยู่ มีใครเคยเปลี่ยนมาแล้วบ้าง ขอข้อมูลหน่อย

4. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    พวงมาลัยใส่ได้แต่ต้องแปลงครับ หรือไม่ก็หาแกนพวงมาลัยมาเปลี่ยน

ส่วนกรอบแอร์ 3 ปุ่มเคยลงรูปแล้วMOD. ลบเฉยเปลี่ยนเป็นรูปแพนเค้กเลยงอน

ไม่ลงและ 555

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  5. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    อะหร่างฉ่าง

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    กรอบแอร์ ขอจัดอีกรอบเพราะตอบหลายรอบแล้วครับ สงสัยอะไรเพิ่มก็ค่อยถามต่อกัน
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=484379

ส่วนพวงมาลัย DC2 ใส่ได้ครับ แต่รู้สึกว่าต้องมาทั้งแกน

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เรื่องกรอบแอร์ตามท่าน MugenTypeR เลยครับ ส่วนพวงมาลัย เอาของDC2 มาใส่ก็ได้ แต่มันจะใส่
    ลงไปในแกนได้แค่ครึ่งนึง ทำให้หลายคนกลัว(รวมทั้งผมด้วย) เพราะมันอาจหลุดออกมาก็ได้ แต่ก็มีคนใส่แล้วไม่หลุดนะ

8. ขอแบบชี้ชัดๆ หน่อยครับ พี่น้องครับ

ขอแบบว่าง่ายๆ ประหยัดเวลา เอาแบบตรงประเด็นครับ
    ๑. ที่ผมซื้อมาแล้วตอนนี้มี กรอบแอร์ ๓ ปุ่ม - จอเนร์ - สายไฟอะไรก็ไม่รู้โผล่ออกมานิดหน่อย ตามสเปกที่เขาขายกันทั่วไป
    คือว่า อยากรู้าว่าต้องหาซื้ออะไรเพิ่มอีกครับ หรือว่ามีร้านไหนที่(ใคร)เขาหาของให้พร้อมติดตั้ง ถ้าใครมีประสบการณ์ติดตั้งมาแล้วชี้แนะด้วยPm หรือทิ้งเบอร์ไว้ก็ได้ ได้รับสายแน่นอน เก็บไว้นานแล้วไม่ได้ใส่สักที
    ๒. พวงมาลัยDC2 เช็คใน ก.ท. แล้วคนขายบอกใส่EK ไม่ได้ ถ้าสรุปใส่ได้แล้วต้องแปลงอยากรู้ว่าต้องไปทำที่ร้านไหน หรือถ้าใครมีอยากขายแบบใส่ได้เลยดีมากครับเพราะยังไม่ได้ซื้อครับอยากได้มากๆ PM หรือทิ้งเบอร์ไว้ขอรูป ราคาถ้าOKไปหาถึงที่เลยครับ

ปล. พี่น้องคนไหนมีของที่หาอยู่อยากขาย หรือมีประสบการณ์รบกวนชี้แนะด้วยครับ ซื้อมือสองมาใหม่งบเหลือเลยอยากหล่อบ้าง

9. up

ผู้รู้ ช่วยตอบให้หน่อยครับซื้อมาเก็บไว้นานแล้วไม่ได้ใส่สักที พอดีผมเพิ่งซื้อรถมาเพิ่งเริ่มหัดแต่งไม่ค่อยรู้จักร้านทำดีๆ กลัวโดนหลอกครับ รบกวนช่วยหน่อย

10. อนาคตสดใส

อนาคตสดใส New Member Member

76
    47
    0
    พวงมาลัย DC2 ถ้าจะใส่ EK ให้ถือไปโรงกลึงเลยครับ

แล้วเอาพวงมาลัยเดิมบ้านเราไปให้เค้าเทียบดู

บอกเค้าว่า เอารูเท่าขนาดพวงมาลัยเดิมบ้านเราครับ แล้วอย่าลืมบอกเค้าให้บากร่องตัดเลี้ยวให้เหมือนกันด้วยนะคับ

เพราะ dc2 แกนรูพวงมาลัยจะเล็กกว่า และร่องตัดไฟเลี้ยวจะไม่ตรงกันคับ

ตอนเอาไปโรงกลึง แกะพวกมาลัยออกให้เหลือแต่คอนะคับ เด๋วมันจะเป็นรอย

ค่าทำที่เชียงใหม่ ประมาณ 300 ครับ แต่ที่กทม น่าจะซัก 500 บวกลบ 100 นะครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  11. Dear To Mana

Dear To Mana New Member Member

94
    115
    0
    เอ่อ ขอออกความเห็นหน่อยคับ เรื่อง พวงมาลัย

คือว่า มันก้อบอกอยู่ว่า ของ EK กับ ของ DC2 คุณขับ EK ทำไม ไม่เอาของ EK มาใส่อ่ะคับ ตรงรุ่นต้องดีกว่าอยู่แว้วคับ อิอิ

kungking5, musachi, mo_mo และ อีก 1 คน ถูกใจสิ่งนี้
  12. พอดีดูราคาใน ก.ท. แล้วราคาของ Tpye-r มันแพงมากๆ ถ้าเทียบกับDC2 เลยรองศึกษาตามภาพรถที่โพสไว้เห็นหลายๆคันเขาก็ใส่กัน(ส่วนมากด้วยครับ) เลยมั่นใจว่าถ้ารู้วิธีใส่ที่ถูกต้องคงไม่มีปัญหาอะไร และชอบกว่าTpye-r ด้วยเพราะไม่ใหญ่เถอะถะ

13. up ครับ

รบกวนหน่อยครับไม่มีใครบอกเลย งั้นทีละเรื่องขอเป็นเรื่องกรอบแอร์ก่อนแล้วกันอยากใส่มาก ไม่รู้จะซื้อมาทำไมไม่ได้ใส่สักที

14. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    ตอบจากประสบการ์ณเท่าที่รู้นะ
    1. แอร์ 3 ปุ่มอยากให้ครบใช้งานได้เต็ม มีแค่สายไฟต่อมานิดๆไม่พอครับ ต้องมีท่อเยื้อง-ตู้แบ่งลมร้อน(ฮีตเตอร์)-ตู้แอร์-sensor อีก2-3 จุด(อูในกระทู้ของคุณ MugenTypeR ชัวร์สุด) ผมทำที่ช่างเจ หาเบอร์ในเว็บนี้ได้ ของผมโทรศัพท์เจ๊งเบอร์หายไปหมดแล้ว

2. DC2 ใส่ได้แต่รอยบากด้านหลังเป็นแนวนอน ต้องเอาไปแปลงเอง ส่วนมากในตลาดราคาถูกกว่า EK9 ประมาณ 2 พัน หาได้ซัก 8 พันสภาพงามๆ ก็ลุยเลย ส่วนมาก EK9 หาสภาพนิ้งๆ ยาก แต่เดี๋ยวนี้เท่าที่ดู ราคาพวง DC2 ก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่เลยครับ ลองตัดสินใจดูเองครับ

15. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    งั้นโทรไปหาช่างเลยครับ ช่างเจ 0867512238

16. งั้นเดี๋ยวโทรไปคุยกับช่างดูก่อนแล้วกันครับ ถ้าข้องใจอีกเดี๋ยวPMมาใหม่ ขอบคุณครับ

17. kamolnet

kamolnet New Member Member

12
    1
    0
    เปลี่ยนเบอร์แล้วจ้า

ขออณุญาตนะครับช่างเจเปลี่ยนเบอร์แล้วครับเมื่อวานนี้เอง0856673939ครับเบอร์ใหม่:Dขอบคุณครับ

18. ขอเพิ่มอีกนิด ครับ

แล้วพวกที่บอก เช่น ช่องแบ่งลม และอะไรต่าง ๆ ใช้ของเดิมที่อยู่ในรถได้ไหมครับ

19. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    บางอย่างแปลงได้ เช่นท่อเยื้อง ช่างเจ ทำได้อันนี้ ตู้แอร์ใช้ของเดิมได้ แต่จะไม่มีที่ใส่ air filter แค่นั้นเอง เซนเซอร์ ถ้าไม่ใช่ตัวหน้ากากที่เป็น ออโต้ ก็ไม่ต้องใช้ ตู้แบ่งลมร้อน/ฮีตเตอร์ถ้าไม่มีก็ปรับร้อนเย็น และ เย็นมากเย็นน้อยไม่ได้ ครับ

20. ขอเพิ่มหน่อยครับ

แล้วช่างเขาหาของให้ได้ไหมครับ ไม่รู้จะหาที่ไหน แล้วที่ทำมาทั้งหมดรวมค่าแรงช่างแล้วตกเท่าไร่ครับ ตอนแรกว่าจะไม่ติดแล้วถ้าได้ผู้รู้ตัวจริงแนะนำก็น่าเสี่ยงครับ

21. G Type R

3,607
    99
    0
    ช่างเจมาตอบเองเลย ลองโทรหาคนนี้เลยครับ:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้