ต้องการตีตู้ซับเองครับถามขนาดแบบเปิด

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย tikjesada, 15 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tikjesada

tikjesada New Member Member

3
    0
    0
    คือว่าอยากจะถามเพื่อนๆพี่ๆ ที่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียง เรื่องปริมาตร/ขนาดของตู้ซับครับ พอดี ผมตั้งใจจะลองตีตู้ซับเองครับ ซื้อมีอุปกรณ์แล้ว ส่วนดอกลำโพงซับ 10 นิ้วครับ แต่ไม่มีสเป็คบอกขนาด/ปริมาตรลูกบาศฟุตของตู้ เลยอยากถามว่าถ้าต้องการตีตู้ซับแบบ เปิด โดยส่วนมากแล้วจะต้องมีปริมาตรเท่าไรครับแล้ว ท่ออากาศควรมีขนาดเท่าไรดีครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆบอกผมหน่อยครับ ไม่รู้จริงๆ อ่านกระทู้เก่าๆก็เห็นมีบอกแต่ตู้ซับแบบปิดครับ

2. special

special New Member Member

25
    0
    0
    ลำโพงของอะไรอะครับ ถ้ายังไงลองเข้าไปเวปไซต์ของลำโพงนั้นๆแล้วหา spec ดูอะครับ ส่วนมากจะมีบอกไว้

3. tikjesada

tikjesada New Member Member

3
    0
    0
    ขอโทษครับ เป็นลำโพงซับยี่ห้อFerris 10 นิ้ว รุ่นFR-1000wวอยย์เดี่ยว กำลังขับสูงสุด400w อยากทราบจริงๆครับว่าจะตีตู้ซับแบบเปิด รุ่นนี้ต้องมีปริมาตรเท่าไร เพื่อนๆพี่ๆที่พอจะรู้รบกวนช่วยบอกหน่อยเถอะครับ

4. dangang

dangang New Member Member

4
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกัน ใครรู้ช่วยบอกหน่อย

5. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    ตู้เปิดทั่วๆไปก็ 1.0-1.2 ลบ. ครับ ขนาดนี้เหมาะกับsub10" ท่อพรอต pvc 3" ยาว4"
    หรือจูนโดยตัดท่อออกทีละนิดๆได้เสียงที่เราพอใจ

หรือติดตามได้ที่นี้ http://diy-audio.pantown.com/

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้