ข้อคิดก่อนถึง..วันแม่

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ahingrace, 8 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    เจ้าเด็กชายตัวน้อยของเราเข้าไปหาแม่ และส่งกระดาษให้
    หลังจากแม่เช็ดมือจากผ้ากันเปื้อนแล้วเธอก็ก้มลงอ่าน

ค่าตัดหญ้า 5.00 บาท
    ค่าทำความสะอาดห้องผม อาทิตย์นี้ 1.00บาท
    ค่าซื้อของให้แม่ 2.50บาท
    ค่าดู แลน้องชาย 2.50บาท
    ค่าเอาขยะไปทิ้ง 1.00 บาท
    ค่าได้คะแนนดี 5.00บาท
    ค่ากวาดสนาม 2.00 บาท
    รวมค้างชำระ 19.00 บาท

แม่หยิบปากกาขึ้นมา แล้วพลิกกระดาษไปด้านหลัง แล้วเขียน

เก้าเดือนที่แม่อุ้มท้อง ไม่คิดเงิน
    เวลาแม่พยาบาลลูกและสวนมนต์ให้ ลูก ไม่คิดเงิน
    ค่าที่ลูกทำให้แม่เสียน้ำตา ไม่คิดเงิน
    แม้แต่เช็ดน้ำมูกให้ไม่คิดเงินหรอกจ๊ะลูก
    แมื่อรวมทั้งหมดเป็น ราคาเต็มของความรัก ไม่คิดเงินเหมือนกัน

เมื่อเด็กชาย ของเราอ่านสิ่งที่แม่เขียน น้ำตาหยดโตก็ไหลออกมา
    เขาสบตาแม่ แล้วพูดว่า ... แม่ครับผมรักแม่จริงๆ ครับ
    แล้วจากนั้นเค้าก็ หยิบปากกาขึ้นมาเขียนหนังสือตัวโตๆ ว่า

จ่ายหมดแล้ว แม่จ่ายหมดแล้วแต่ลูกยังทอนไม่หมด....

แล้วคุณเคยทอนเงินให้แม่ซักครั้งบ้างหรือยัง

ผมก็ไม่ได้ค่อยไปเยี่ยมเลยเดือน1-2 ครั้ง..ว่าอาทิตย์นี้จะไปครับ..เกียจตัวเองจริง ๆ หาเวลาไปให้ได้กันน่ะครับ..:cry:

2. civic04

civic04 New Member Member

260
    11
    0
    โหวต..............คิดถึงแม่วุ้ยยยยยยพ่อด้วยยยย

3. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    ผมคิดว่าชีวิตนี้ผมคงทอนเงินให้แม่ได้ไม่มีวันหมดแน่ ...

รักแม่ ทำเพื่อแม่กันไว้เย๊อะๆนะครับ อย่าให้มันสายเกินไป

รีบบอกรักแม่กันนะครับ อย่าแค่บอกน๊า....รีบปฏิบัติกันด้วยอ่ะ

4. chai_es

chai_es New Member Member

202
    13
    0
    ซึ้งเลยยยยยยยย...............:cry::cry::cry:

5. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    น้ำตาไหลเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้