มีใครติดแผ่น DAMPER บางป่าวคับ จะช่วยลดเสียงจากด้านนอกรถและลมเข้าได้มากน้อยแค่ไหนคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย โจ6365, 6 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. โจ6365

โจ6365 New Member Member

96
    3
    0
    มีเพื่อนๆ ES ใครติดแผ่น DAMPER บางหรือป่าวคับ
    มันมีเสียงยางดัง และลมเข้าอ่ะคับ (ดังตั้งแต่ป้ายแดงแล้วไม่เคยชนและทำสี แม้แต่ครั้งเดียวคับ)
    ติดแล้วช่วยได้มากน้อยแค่ไหนคับ และถ้าติด ต้องติดทั้งคันหรือป่าวคับ ราคาประมาณเท่าไหร่คับ
    ขอเสียงชาว ES ที่ติดแผ่น DAMPER ด้วยคับ ขอบคุณก๊าปปป จาก น้องใหม่ อ่ะ :D :D :D

2. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    ผมติดที่ประตูทั้ง 4 บาน แล้วก็ที่พื้นอีก 3 แผ่น และสุดท้ายที่แผงซาวลำโพงหลังอีกเต็มพื้นที่ ก็ช่วยลดเสียงได้นิดหน่อยนะครับ แต่ก็อย่าไปคาดหวังมาก เอาเป็นว่าช่วยได้ระดับนึงครับ ส่วนเรื่องราคาตอนติดมาแผ่นละ 700 คับ

3. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    มันก้อช่วยซับเสียงไปอีกระดับหนึ่งนะคับ แต่ไม่ถึงกับดีมาก

4. bebe-civic

bebe-civic New Member Member

65
    1
    0
    โปรเจ็คนี้ เป็นการเพิ่มน้ำหนักตัวค้าบ ติดแล้วรถเกาะถนนขึ้นอีกเยอะ เพราะ หนักขึ้น อิอิ แต่ก้อยังมีเสียงอยุ่

5. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    จุดประสงค์ของแผ่นซับเสียงจริงๆแล้วเหมาะสําหรับผู้ที่เล่นเครื่องเสียงหนักๆ เพื่อป้องกันการกระพือของเสียงเบส และให้ฟังเสียงภายในรถอย่างมีประสิทธิภาพ ลดการเล็ดลอดของเสียงภายในรถ
    แต่ในทางกลับกัน ก็กันเสียงออกจากนอกรถด้วย และยังช่วยลดเสียงรบกวนจากภายนอกด้วย ถามว่าช่วยลดเสียงจากนอกรถได้มากน้อยแค่ใหนนั้น ก็ขึ้นอยู่กับจุดที่แผ่น Damp ติดอยู่ ซึ่งปกติแล้วรถที่ทําเครื่องเสียงในระดับปานกลาง ก็จะ Damp
    ประตูสี่บาน ฝาหลัง แต่สําหรับรถที่ทําเครื่องเสียงเต็ม ก็มักจะ Damp หมดทั้งคัน พื้น ประตู บังโคลน แผงต่างๆ ซึ่งจะใช่แผ่น Damp ประมาณ 15 - 30 ผืน แล้วแต่ขนาดรถ ซึ่งแผ่น Damp มีด้วยกันหลายชนิด
    ชนิดที่ 1 แผ่น Damp แบบแปะเหมือนสติ๊กเกอร์ คือแผ่น Damp ที่แปะเหมือนกาว ข้อดี คือติดตั้งง่าย แกะออกง่าย ข้อเสีย คือ แพง แล้วไม่สามารถหลบมุมได้
    ชนิดที่ 2 แผ่น Damp แบบที่ต้องใช้ไดท์เป่า ข้อดี ติดแน่นทนนาน เรียบไปกับมุมต่างๆ ถูกกว่าแบบแรก ข้อเสีย คือ แกะลําบาก
    ซึ่งเมื่อติดแผ่น Damp แล้วนํ้าหนักรถก็จะเพิ่มขึ้นด้วย แต่เสียงก็จะลดลงได้ถึง 30 - 50%
    ปล. ถ้าจะติดเพื่อกันเสียงนอกรถผมว่ายังเปลืองโดยใช่เหตุ ถ้าเป็นรถปี 01-03 ผมแนะนําให้ DIY ยางขอบประตูเอา เอาตัวของ 04 2.0 มาใส่ อะไรสักอย่างเนี๊ยผมจําไม่ได้ แต่มีคนทํา แล้วช่วยลดเสียงภายนอกรถได้ดีครับ
    แต่ถ้าทําเครื่องเสียงอยู่แล้วก็ติดได้ไม่มีปัญหา ถือว่าช่วยลดเสียงภายนอกไปในตัวครับ

6. โจ6365

96
    3
    0
    ขอบคุงก๊าปปป ที่ให้ความรู้คับ คือผมจะไปทำเครื่องเสียงด้วยอยู่พอดี
    คือแต่ก่อนก็มีตู้ซับ เหมือนกันคับ แต่ไปติดแก๊สมา เลยเอาออกก่อน ว่าจะไปให้ร้านเครื่องเสียง
    ว่าลำโพงใหม่คับ แต่ส่วน จะ damp ตรงไหนบ้างเดี๋ยวขอดู งบ ก่อนอ่ะ อิ อิ

7. .:: ส เ ต ฟ า น ::.

.:: ส เ ต ฟ า น ::. New Member Member

269
    41
    0
    ว่ากันว่า Honda มันเก็บเสียงนี่หน่า
    ..
    ...
    ..
    .
    ..
    ...
    ....
    .
    .
    ...เก็บเสียงภายนอกเข้ามาภายใน :D

8. โจ6365

96
    3
    0
    ผมว่าเก็บเสียงจากข้างนอกเข้ามาในรถไม่ว่า
    ยังจะเอากลิ่นต่างๆ จากด้านนอกเข้ามาด้วยน่ะซิคับ อิ อิ
    ไม่รู้ทำงัย เห็นที่ศูนย์ว่าต้องปิดช่องลมด้านหน้า มีใครเคยปิดบางยังคับ...

9. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    แ ด ม ป์ แ ค่ แ ผ ง ป ร ะ ตู ห น้ า ก้ อ พ อ คั บ

10. โจ6365

96
    3
    0
    ผมว่าจะซื้อมาทำเองคับ ไปถามมาแผ่นละ 450 บาทคับ
    รู้สึกจะยี่ห้อ DLS แล้วก็ sounddamper ถ้าจำไม่ผิด แพงป่าวคับ (เค้าบอกว่าติดได้ประตู 1 บาน /1แผ่น)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้