รบกวนถามครับ เดินเบา

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย มะเส็งน้อย, 29 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. มะเส็งน้อย

มะเส็งน้อย New Member Member

6
    3
    0
    คูเป้ปี 98 เครื่อง D16Y8 กรองเปลือย HKS ใส่หม้อพักกลางเป็นแบบมิสไซส์ ลูกเล็กแบบวนๆและมีครีบข้างใน นอกนั้นเดิมๆ เกียร์ออโต้ วิ่งมา แสนสี่พันโลครับ รบกวนสอบถามดังนี้

1. เวลาวิ่งมาปกติ แต่ยกคันเร่งรอบไม่มได้ตกตามค้างอยู่ที่ประมาณ 1500-2000 รอบก่อนจะค่อยๆตกอย่างช้าๆ เน้นช้าๆครับ ไม่ทราบว่าปกติไหม

2. เวลาจอดรถติดเข้า เกียร์ D4 แล้วเหยียบเบรคค้างรอบจะอยู่ประมาณ 900รอบ (เปิดแอร์) แต่ถ้าเข้าเกียร์ N รอบจะขึ้นไปที่ประมาณ 1200-1300 รอบ แล้วก็จะขึ้นลงเป็นเหมือนเครื่องดึงรอบครับ ปกติไหม ถ้าไม่ปกติเป็นที่สาเหตุอะไร จะต้องตรวจสอบที่จุดไหนครับ

3. ถ้าเข้าเกียร์เดินหน้า แต่ไม่เหยียบอะไร ปล่อยรถไว้ รถเดินหน้าแต่เหมือนดึงรอบเครื่องขึ้นครับ

ซึ่งตลอดมาผมไม่เคยใช้ฮอนด้าเลย ทำให้ไม่รู้ระบบต่างๆ ซึ่งเมื่อเทียบกับรถรุ่น หรือยี่ห้ออื่น ที่เคยใช้มันก็ไม่เป็นอย่างนี้ รบกวนช่วยตอบด้วยครับ

2. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    อาจจะเป็นที่ลิ้นปีกผีเสื้อสกปรกก็ได้ครับ ถ้าไงลองล้างดู

3. มะเส็งน้อย

6
    3
    0
    ได้เปิดตรวจสอบแล้วครับ ล้างแล้วก็ยังสะอาดครับ ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับออกซิเจนเซ็นเซอร์ไหมครับ

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ไม่น่าเกี่ยวครับ เพราะถ้าออกซิเจนเสีย ไฟEngineขึ้นแล้วครับ
    แล้วไฟEngineมันขึ้นไหมครับ ถ้าขึ้นก็ไปหาอู่เช็คโค้ดว่าเซ็นเซอร์ตัวไหนเสีย แล้วเปลี่ยนซะ
    ถ้าหากไม่ขึ้น ก็ตามที่น้อง ID5103 บอกครับ ล้างลิ้นแล้วตั้งรอบใหม่

5. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    ข้อ 1 ปกตินะครับล้อมันจะฉุดรอบเครื่องอยู่บ้างครับ
    ข้อ 2 ลองไปตั้งรอบเดินเบาขณะเปิดแอร์ใหม่ครับน่าจะหายนะ
    ข้อ 3 ลองดูว่ารอบที่ดึงขึ้นเป็นตอนที่เราเปิดแอร์ไว้หรือป่าวถ้าใช่เวลาที่คอมแอร์เริ่มทำงานมันจะดึงรอบเครื่องขึ้นเป็นปกติอยู่แล้วครับ

6. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    ปกติครับผม
    ถ้ารอบค้างตอนถอน ให้ลองดูสายคันเร่ง ตึงไปไหม

วิธีทดสอบง่ายๆ ให้เข้าเกียร์n ตอนขับๆอยู่แล้วปล่อยคันเร่ง ถ้ารอบตกมารอบเดินเบา ก็ปกติ ถ้ายังค้างก็เป็นสายคันเร่งนั่นล่ะครับ

7. ^YimmY^

^YimmY^ New Member Member

231
    3
    0
    ผมว่าปกติเข้า N มันไม่น่าถึง1000 รอบไม่ใช่หรอครับ เพราะรถผมถ้าเกิน1000รอบก็แค่ตอนstartใหม่ๆแค่นั้นอ่ะครับ

8. มะเส็งน้อย

6
    3
    0
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ จะไปลองแก้ไขดูครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้