รบกวนถามเกี่ยวกับเสียงเขกครับ...ช่วยผมด้วย (B14..GA15)

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย kk0, 1 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kk0

kk0 Guest

0
    0
    0
    พอดีรถมีเสียงเขกครับ เสียงเหมือนเหล็กกระทบกัน ถ้าเร่งเครื่องแล้วผ่อนนิดนึงจะได้ยินชัดมากครับ ....ผมลองเช็ควาล์วแล้วครับ ไม่หาย.....แต่สังเกตุได้ว่ามันดังที่เครื่องยนต์ (GA15) แถวบริเวณฝั่งของท่อไอดี ด้านขวามือ(ฝั่งจานจ่าย) มันวิ่งได้ปกตินะครับแต่เกรงว่าอนาคตอาจจะมีอะไรเสีย รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะครับ

2. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ไฟแก่ รึ เปล่าครับ เพราะถ้าตั้งไฟแก่ จะมีเสียงเขกแบบนั้นอ่ะครับ

ลองรอผู้รู้ท่านอื่นครับ

โบตั๋นน้อย และ โจRTM ถูกใจสิ่งนี้
  3. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ยางแท่นเครื่องคร๊าบบบบบ

4. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    รอกูรูหลายๆท่านครับ

โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  5. nkr

nkr New Member Member

73
    2
    0
    เคยเป็นเหมือนกันแต่เป็นที่ซีลท้ายเกียร์ เปลี่ยนปุ๊ปหายปั๊ปแต่ได้ยินเสียงวาล์วแทนอิ

6. โซ่ราวลิ้นหย่อนเปล่าครับพี่ แบบว่าตัวดันโซ่มันดันจนสุดแล้ว ประมาณนั้นน่ะครับ

7. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ถ้าเวลาเหยียบเร่งๆ ดัง แกร๊กๆๆๆๆ ไฟเขก เป็นไปได้สูงครับ ลองให้ช่างเชคดูดที่สุดครับ อย่าเพิ่งไปคิดว่าเสียเยอะ อาจจะนิดเดียวก็ได้ครับ

โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  8. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    น่าจะเป็นที่ยางแท่นเครื่อง+ แท่นเกียร นะครับ :)

9. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตามท่านนี้ไปไม่ผิดหวังง้าบ :D:D:D

10. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    จัดไป สามตัว สบายใจ อิอิอิ

11. Gotzilla27

Gotzilla27 New Member Member

121
    39
    0
    รถใช้แก๊สรึเปล่าครับ ถ้าใช้แก๊สบางร้านจะตั้งไฟแก่ เพราะมันจะทำให้ไฟมันแรงพอดีของแก๊สนะครับ ของผมก็เป็นครับของผมใช้แก๊สจะไม่มีเสียง จะมีเสียงตอนใช้น้ำมัน ส่วนใหญ่ร้านจะตั้งให้แก่ครับรุ่นนี้ ถ้าตั้งพอดีก็แรกกันครับเปลืองแก๊ส แต่ถ้าตั้งแก่จะประหยัดและออกตัวดีครับ ตอนนี้ก็พยายามหาทางแก้วาล์วเขกอยู่ครับ แต่ดังน้อยลงเพราะของผมใช้หัวเทียนเข็มเบอร์ 6 ปกติเค้าจะใช้เบอร์ 5 กันครับ ใช้เบอร์ 6 แก้วาล์วเขกได้นิดหน่อยครับ

12. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    แนะนำครับ ทำในสิ่งที่ไม่เสียตังค์ ก่อน
    เช่น ถ้าไฟเขก ก็ ปรับ ลดไฟ ลง มา แต่ เสียเขก มันจะ มีเสียงเฉพาะครับ
    ถ้าไม่หาย ค่อยไป หา อู่ พี่ติ่งครับ ( ว่าง ๆ ก็ อยากไปเหมือนกัน )
    เมื่อวาน รถผม เสียงดังมากเลย มาที่ห้องเครื่อง
    ตอนแรก นึกว่า เครื่องสั่น ปรากฏ ไปจับที่ กล่องดำ ๆ ใกล้ ๆ หม้อน้ำ
    เงียบเลย ผม เลย หา กระดาษกาวไปแปะ เงียบอีกมาเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้