ใครพอมีวิธีการเสียงดังเอี๊ยดอ๊าดๆ ได้บ้างครับ หงุดหงิดโคตรๆ เลย ดังอยู่ได้ T_T

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Vitty, 14 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ตอนนี้เวลาขับ จะมีเสียงเอี๊ยดอ๊าด อารมณ์แนวๆ
    เหยียบไปบนพื้นไม้เก่าๆ อ่ะครับ

หาสาเหตุไม่เจอ ลองไปโยกถังแก๊สไม่มีเสียง
    ขย่มโช๊คก็ไม่มี

ของหลังรถ ก็แทบไม่มีอะไรเลย

ช่วงล่างก็เพิ่งทำไป ไม่เกิน 1000 โล

มีรายการ
    ======================
    บูชปีกนกบน x4 580
    ลูกหมากล่าง x2 160 [ซ่อม]
    ลูกหมากคันชัก x2 140 [ซ่อม]
    บูชอาร์มหลังกลาง x4 760
    บูชอาร์มหลัง ใหญ่ x2 460
    บูชอาร์มหลัง เล็ก x2 290
    บูชอาร์มหลัง มีหู x2 580

ส่วนโช๊คเพิ่งเปลี่ยนไปไม่ถึง 2 หมื่นโลเลย

สปริงไม่ได้เปลี่ยน

ตอนนี้งงมากเลย..

เมือ 3 -4 วันขับไปปราณกลับมาก็ไม่เป็น
    นี่กลับมาอีกแล้ว เหมือนแพ้กรุงเทพเลยแหะ

ตอนนี้เดาๆ เหมือนช่วงล่าง ชื้นๆ จะเป็นแหะ..

เพราะไปจอดบนที่หญ้ารกๆ ขับออกมาตอนแรก
    หินดีดใต้ท้องเต็มเลย พร้อมเสียงเอี๊ยดอ๊าดเป็นระยะๆ
    พอขับมาได้สัก 8-9 โล เสียงเริ่มเบาลง - -'

เสียงจะแนวๆ เอี๊ยดอ๊าดๆ ดังจาก ช่วงหลัง เหมือนจากในกระโปรงหลังเลย
    หรือว่าร้านขันถังแก๊สหรือทำเหล็กฉากไม่แน่นหว่า

โอ้ย.. มันเป็นไรหว่า - -' ใครมีประสบการณ์ในการหาเสียง
    รบกวนแนะนำหน่อยครับ

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    มันนเป็นที่โครงเหล็กไขว้หลังเบาะหลังไหมคับ เวลาขึ้นเนินแล้วรถเอียงๆมันจะดังเอี๊ยดๆ ลองไขเหล็กไขว้ให้เเน่นดูนะคับ

3. Vitty

210
    11
    0
    ถอดมาขันยังไงหรอครับ..

ขอบคุณครับ

ปล. คุ้นๆว่า ek มันไม่มีเหล็ก 2 อันขัดกันนิครับ หรือจำผิดหว่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2008
  4. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ที่คุณแท็งค์บอก คงหมายถึงเหล็กฝากระโปรงหลังคับ

มันจะไขว้กันอยู่ ลองก้มดูคับ อยู่ด้านบนแถวๆแผงคอนโซลลำโพงหลังคับ

5. ผมใช้ EG อยู่ เคยมีเสียงดัง เอียดด..อาดดด..จะดังเป็นบางครั้ง เวลาเจอทางขรุขระ เคยลองขยมรถดูมันก็ดังบาง ไม่ดังบ้าง งง....น่าหงุดหงิดมากมาก เข้าอู่แรกบอกให้เปลี่ยนช่วงล่างใหม่ (4-5000.-) ออกมาก่อน เข้าอีกอู่ ลองยกรถขึ้นลองขยับทุกที่ดู สุดท้ายเจอที่สายราดรัดถังนำมันไม่แน่น ไขน๊อต 2 ตัว จบ.....ไม่เสียสักบาท
    * ผมไม่รู้ว่า EK มีสายรัดตรงถังนำมันเหมือน EG หรือปล่าว...ถ้ามีลองดูครับ บางที่เส้นผมบังภูเขา

6. Vitty

210
    11
    0
    แล้วอยู่ ดีๆ มันหลวมได้ไงหว่า - -''
    แล้ว สายคาดรัดถังน้ำมันอยุ่ใต้รถใช่ไหมครับ

ไว้จะไปลอง ขันเหล็กไขว์ แล้วก็ ที่คาดถังดูครับ
    คนอื่นมีอะไรแนะนำอีกไหมครับ ขอบคุณครับ

7. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    เคยเป็นเหล็กไขว้เหมือนกันครับ แต่ขยับ ๆ ตรงจุดไขว้แล้วก็เงียบไป

8. akikkik

akikkik New Member Member

23
    2
    0
    ถ้ามันเอี๊ยดอ๊าดตรงล้อหน้าทำไงครับ

ขย่มโช๊คแล้วไม่ดังครับ หรือขย่มไม่แรงพอก็ไม่รู้ แล้วขึ้นเนินนี่ดังแน่ๆครับ

เหยียบเบรกก็ดังครับ

9. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    งงๆเหมือนกันครับ

10. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ผมว่า มันต้องดังตามโครงรถ

เพราะรถอายุหลายปี ตัวถัง ก็บิดไปบิดมา คงเกิดช่องว่างบ้าง

อยากให้เนี๊ยบจิง ๆ ต้องรื้อมา spot ทุกจุดใหม่แน่เลย

ทำใจแล้วครับ รถผมปี 2000 เพิ่งเริ่มตังปีนี้เอง

คงถึงอายุมันแล้ว

11. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    เป็นไปตาม"สังขาล"ครับ อย่าคิดมาก รถจะ 10 ปีละ ยิ่ง 96 ทะลุไป 10 กว่าปีละ

12. Vitty

210
    11
    0
    เพิ่งมาดัง แบบรำคาญมากๆ ช่วงหลังๆ นี่แหละครับ

หาเจอสาเหตุไม่เจอ .. มันมาแล้วก็ไป แล้วมา T_T หลอกหลอน

พยายามทำใจสบายๆ ไม่นึกถึงมันละ แต่ถ้าแก้ได้ก็อยากจะแก้ดู

ถ้าเป็นจากโช๊คหรือสปริง เสียงมันจะประมาณไหนครับ

13. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ลองอันนี้ดูครับ ถ้ากดโช๊คแล้วดังนะ ลองฉีด Sonax ที่สปริงปริเวณหัวโช๊คดูครับ
    อาจจะเกิดจากสปริงสีกับเบ้ามันอะครับ

14. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    สาเหตุของผมที่เจอนะครับ

เอี๊ยดอ๊าดมากที่ด้านหน้า

ไปเช็คช่วงล่างมาครึ่งวัน ทุกอย่างสภาพดี เค้าแนะนำไปอีกร้าน

ถอดค้ำบอดี้ออก หายเลยเงียบสุดๆ ปล.นี่คือกรณีของผมนะครับ

15. aeke_sd

aeke_sd New Member Member

23
    2
    0
    ของผมก็เป็นทั้งเหล็กไขว้ สายรัดถังน้ำมันและเดินท่อใหม่ทั้งเส้น ยังมีเสียงอยู่เลยครับ
    น่าจะเป็นที่จุด spot มั้งคับ

16. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ของผมก็เป็นข้างหลังแถวฝาท้าย ดังก๊อกแก๊กๆ
    เลยเปิดเพลงกลบเลย ใครเคยเป็นบ้างครับ น่าจะแถวกลอนฝาท้าย

17. Pond_Ek

Pond_Ek New Member Member

363
    49
    0
    ผมก็ดังบริเวณด้านหลังเหมือนกันคับ ยิ่งเวลาขึ้นทางเอียงๆนี่ เสียงเหมือนตัวถังจะแยกออกจากกันเลย

18. Vitty

210
    11
    0
    เด๋วว่าจะซื้อ สเปรย์หล่อลื่นไปฉีดๆ ดู

ถ้าไม่หาย จะรื้อตู้แก๊ส ออกมา เอา ปลอกหุ้มลวดขึงแผงลำโพง เลย

19. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    เสียงมันคล้ายๆเวลาทำกิจกรรมบนที่นอนเปล่าคับ (เอี๊ยด..ด อ๊าด...ด เอี๊ยด..ด อ๊าด...ด)

20. woon_why

woon_why Member Member

274
    20
    18
    รถเราก็ดังเหมือนกัน เดี๋ยวไปลองดูมั้งดีก่า...

21. Vitty

210
    11
    0
    เอ่อ.. - -'

ปกติ บนนั้น ดังแอ๊ดๆๆ ถี่ๆ ครับ 5 5 5

ที่เจอในรถ มัน เอี๊ยดอ๊าด เนิบๆ เหมือนเหยียบบนไม้

22. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    แก้ปัญหาไม่ยากครับ เอาวิธีผมไปใช้ลดเสียงได้แน่นอน

เวลาขับรถผมเปิดเพลงดังๆตลอด แล้วมันจะไม่ได้ยินเสียง เอี๊ยด อ๊าด แน่นอน อิอิ

ลองเอาไปใช้นะ

แก้ไขล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2008
  23. asimo04

asimo04 Guest

0
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ เสียงเอียดอ๊าด

เสียงจะดังด้านหลัง เอียดอ๊าด รำคาญมากๆ ครับ กำลังจะลองรื้อออกมาดู

24. flukoda

flukoda New Member Member

391
    28
    0
    ของผมก็เป็นอะครับ แต่ได้มีโอกาสเข้าไปที่อู่พี่ก่ำ พี่เค้าบอกว่ามันก็เป็นตาม
    อายุการใช้งาน ถ้าจะไม่ให้ดังเลยก็ต้อง spot ใหม่ใช้งบเยอะอยู่

25. Vitty

210
    11
    0
    ของผม เหมือนจะหายละ เอา สเปรย์จารบี ฉีดไปตามจุดข้อต่อมันซะ..

เงียบสงบไปได้เยอะโขพอดูเลย

26. CaSaNoVy

CaSaNoVy New Member Member

30
    3
    0
    ของอ้อมก็เคยเป็นนะ เพราะว่าขายึดถังแก๊สมันสูงอะ ( พอดีทำสูงไว่จะได้ใส่ยางอะไหล่ได้ ) แล้วก็มันก็โยกๆๆ อ่าจะหาสาเหตุได้นานมากๆ

27. Vitty

210
    11
    0

ของผมก็สูง ลองโยกๆ แล้วก็ไม่เป็นครับ.. แล้วไปเจอได้ไงครับ

k.อ้อม ติดหัวฉีดมาป่าวครับ ขับในเมือง นอกเมือง กินแก๊ส เท่าไรอ่ะครับ
    แล้วน้ำมันมียุบไปมากหรือป่าวครับ

28. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    ลองเอาเพื่อนๆนั่งในรถหลายคนดูแล้วช่วยกันฟังเสียง ของผมเคยเจอครับดังแบบของท่านเจอน๊อตยึดท่อแฮร์หลวม ค่อยๆหานะครับอย่าใจร้อน

29. i-vtec

i-vtec Member Member

188
    13
    18
    ลองถอดเบาะ แผงลำโพงออกมาไล่ดูครับ
    ผมเอาออกแล้ววิ่งแบบเปลือยๆเป็นอาทิตย์เลยครับ เพื่อจับอาการ
    ถ้ามีคนขับให้ก็ดีเลยครับ ไปนอนฟังเสียงแล้วจับโน่นจับนี่ เดี๋ยวก็เจอครับ

ของผมใต้แผงลำโพงเอาผ้าสำหรับทำตู้ลำโพงหนาประมาณ 1 cm บุติดกาวยางเอาไว้
    และรอบกรอบลำโพงหลังก็เอาฟองน้ำติดไว้รอบเป็นวงเลยครับ

ร้านเครื่องเสียง mirage เค้าทำมาให้ครับ เงียบกว่าเดิมเยอะเลย
    เสียดายตอนรื้อมาไม่ได้ถ่ายรูปไว้

30. CaSaNoVy

CaSaNoVy New Member Member

30
    3
    0
    พอดีอ้อมลองเอาผ้าหนาๆอัดไปที่ใต้ถังอ่ะค่ะ ไม่ห้ายมันขยับได้ มันก็เงียบค่ะ เลยจับจุดได้ถูก

ส่วนแก๊สอ้อมติดมิกมาค่ะ ติดมา 2 ปีแระ น้ำมันก้มียุบเปงธรรมดาคะ เพราะว่าใช้น้ำมันสตาร์ทงะ

นอกเมือง ในเมือง ก็เฉลี่ยอยู่ที่ กิโลละ1บาท ( ไม่เกิน 160 นะคะ )

แต่พอเหยียบสัก 180 ไปแล้ว ก็สิ้นเปลืองเพิ่มอีก 20 สตางค์อ่ะคะ แต่ของอ้อมเครื่องเดิมๆ ออโต้นะค่ะ

อ้อมอยากรู้ว่าเครื่องเดิมๆ ออโต้ของครายติดแก๊สมาแล้ววิ่งได้ถึง 200 มั่งอะ

รถอ้อมมันค้างอยู่ที่ 180+ อ่ะคะ ขึ้นไม่ถึง 190 สักที

แต่ใช้น้ำมันก็ถึง 200 นะคะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้