spec เครื่องแบบนี้ วิ่ง 12 กลาง ได้มั้ย?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย bracketia, 1 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bracketia

bracketia New Member Privilege

30
    0
    0
    ฺBody A31

1jzgte เดิม เครื่องสมบูรณ์ดี เปลี่ยนชาฟท์ ใหม่ ลูกสูบเดิมแน่น ๆ

cam เดิม 2 jbo

เกียร์ RB25 คลัช OS 3 แผ่น เฟืองท้าย 4.1 skyline ted ธรรมดา

Turbo Garrett To4E ปาก100mm.A/R50 โข่งหลังเบอร์ 84

หัวฉีด 540 cc HKS

FConV 2.1 จูน ผสมโซฮอลล์+95 อย่างละครึ่งถัง

ยางหลัง 255/40/17 Neova ดอกเหลือประมาณ ก่อนสะพานยางมิลกว่า ๆ

โช็ค หลัง kayaba กระบอกฟ้า ไม่โหลด

ทำไปหลายตัง

ลองวิ่งโดยจับเวลาจาก RSM

....13ปลาย (ความเร็วตรงเทียบจาก GPS แล้ว) บูสต์ 1.2 bar

ตอนนี้มีใส่บูชช่วงล่างยูเรเทนใหม่หมดแล้ว ยังไม่รู้เป็นไง

2. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ต้องดูอันอื่นอีกครับ

- น้ำหนัก
    - ยาง
    - การเทคออก
    - 60 Ft แรกเนี่ย..

ของผมเคยทำได้ 808 Hp ยาง 02 G เกียร์ 25

วิ่งได้แค่ 12.5 เอง

ของเพื่อน 500 Hp . ได้ 11.3

ใน A 31 เหมือนกัน

ในที่สุด ต้องลอง...!!!

3. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ของอย่างนี้ มันอยู่ที่หลายปัจจัย ม้าน้อยๆ แต่ บูส มาเร็ว เวลาอ่อนๆ เยอะไปครับ อยู่ที่ ปัจจัยและการลักไก่ เอ้ย ไม่ใช่

4. jacksiam

jacksiam New Member Member

281
    41
    0
    มันขึ้นอยู่หลายๆอย่างคนขับก็มีส่วนเยอะ

5. 2Bar

2Bar New Member VIP

70
    1
    0
    แพนพูดถูกเลย แล้วก็อยู่ที่ คนขับด้วยนะ รถทำสเต๊บเดียวกัน ของทุกอย่างเหมือนหมด แม้กระทั่งคนจูน คนขับคนเดียวกัน ยังวิ่งไม่เท่ากันเลย

6. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    คนขับนี่มีผลอย่างมากเลยนะ....... รถคันเดียวกันวิ่งวันเดียวกัน แค่คนขับคนละคน เวลาต่างกัน
    เป็นวิ ได้เลยนะ

7. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ไม่ต้องพูดถึงเรื่องปัจจัยภายนอกหรอก
    ดูกันที่คุณโพสต์ไว้อย่างเดียว
    มันขาด ๆ เกิน ๆ ในบางอย่าง

โดย คห. ส่วนตัวแล้ว ไม่น่าเจอตัวเลข 12 คับ . .

8. bracketia

bracketia New Member Privilege

30
    0
    0
    ถ้าตัดปัจจัยเรื่องคนขับออกไป หมายถึงว่า สมมุติเป็นคนขับที่ชำนาญแล้ว

สเปคแบบนี้ ควรวิ่งประมาณเท่าไหร่ แล้วถ้าไม่ได้เวลานี้

ส่วนที่ขาดเกินคือตรงไหนครับ?

9. n!Cs`RCW

n!Cs`RCW New Member Member

470
    20
    0
    ผมว่าการเซ็ตช่วงล่าง มุมล้อต่างๆ มีผลมากเหมือนกันนะครับ วันวิ่งเติมออคเทนผสมๆไปหน่อยก็น่าจาวิ่งดีขึ้นครับ

10. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0

ยังขาดแคม องศาสูงคับ
    ปัจจัยด้านการโฟวล์ ดีแล้ว
    แต่หัวใจคือเครื่องยนต์
    ตอนนี้มันโดนอั้นไว้อยู่

คิดง่าย ๆ ถ้าไม่มีแคมมาคอยเปิดอากาศ
    ให้ไหลเข้าสู่ระบบเผาไหม้ ให้เทอร์โบใหญ่ยังงัย
    อากาศมากเพียงใด ก้อจะถูกอั้น ด้วยแคมเดิม ๆ ของเครื่อง
    แต่ถ้ามีแคม ก้อต้องมีกล่องด้วยนะคับ

รถที่ใช้แคมเดิมก้อเหมือน คนที่กินข้าวได้ทีละ 1 ช้อนชา
    หากมีกล่อง ( สมองค่อยสั่งการให้กินเยอะกว่านี้ )
    และมีแคมที่ ป้อนข้าวที่ละ 1 ช้อนโต๊ะ
    อารายมันจะเกิดขึ้น ( เห็นภาพ ป่ะคับ )

ปล. รถจะตดเป็นไฟ และโตวันโตคืนเลยแหระคับ 555+ ( ล้อเล่น )

11. we_zaa

1,358
    33
    0
    ถ้าทุกอย่างพร้อม ช่วงล่าง แหละตัวทำให้เวลาอ่อนเลย เคยขับ รถเพื่อน ช่วงล่าง กดๆ ยางหนึบๆ ออกทีกระโจน ออกไปไม่มีรอเลย งะ

น่าจะ เปลี่ยนหัวฉีด อัดบูสเพิ่ม ไปอีกนะ ถ้ามีแคม สูงๆ อะ

12. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    อยากวิ่งได้มั่งจัง...

13. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    หลากหลายปัจจัยคับ

ต้องลองเลยคับ..

14. SuN

SuN New Member VIP

25
    0
    0
    ก็ไม่แน่นะคับ...
    รถน้องชาย(200SX) 2JZ+HX50+6spd M/T (3.2 Final Ratio)...ที่เหลือเดิมสนิท
    ตอนช่วงล่างดีๆ (และสนามยังเป็น402m.อยู่)... เคยวิ่งได้ 12.7(ET) นะคับ...

ลองเซ็ตทุกอย่างให้ลงตัวคับ แรงม้าสูงสุดไม่ใช่ปัจจัยเสมอไปหรอก...
    ผมว่าความลงตัวของทุกๆอย่างน่าจะเป็นคำตอบเสียมากกว่า
    :)

15. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  16. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  17. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    อีกสิ่งที่สำคัญเช่นกัน

คือโครงสร้างรถ และช่วงล่างครับ

ถ้ารถมันให้ตัวเยอะ เวลามันก็มากขึ้น

คือมันเสียเวลาไปกับการให้ตัวของตัวถังครับ

ส่วนรถ spaceframe ผมเห็นบางคัน เชื่อมโครงผิดตำแหน่งนะครับ

---------------------------------------

ตอนผมไปสนามคลอง 5

ผมเห็นรถกระบะบางคัน แชสซีแอ่นตอนออกตัวด้วย

ดูจากสแตน เห็นชัดมากเลย

คือมันแอ่นเหมือนเวลารถกระบะบรรทุกของเกินพิกัดแบบนั้นเลย

ผมว่าเขาจะเสียเวลาไปกับตอนออกตัวแบบนั้น พอสมควรครับ

น่าจะเกือบๆวินาทีได้มั้งครับ ตอนที่มันแอ่นตัวหน่ะครับ

ยังไม่นับรวมตอนที่วิ่งไปแล้วอีก ผมว่าคันนั้น ถ้าเสริมโครงสร้างดีๆ

เวลาน่าจะดีกว่านี้เป็นวินาทีครับ

18. bond 1

bond 1 Active Member VIP

1,683
    18
    38
    เคยเห็นรถ 1j แคม2j หัวฉีด 2 เจ รู้สึกมีกล่องอีมีเนจอีกใบ วิ่งที่ขอนแก่นอยู่ 13 กลาง ครับ

19. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ถ้าวิ่งจับ RSM ได้ 13 ปลาย ยังไงเวลาวิ่งสนามไม่ได้เห็นเลข 12 แน่นอนครับ น่าจะไหลไปกว่า 14 หรือมากกว่านั้น

20. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    อย่างที่นนท์บอกคับ ถ้าจับ RSM ได้ 13 วิ่งในสนามมันจะสูงกว่าเนื่องด้วยหลายๆปัจจัยคับ การชิงไฟ การออกตัว การใช้คันแร่งและอื่นๆคับ ถ้าให้ผมแนะนำ

1. หาแคม 272 หรือมากกว่ามาใส่เพิ่มคับ
    2. บูสต์เพิ่มคับ 1.5 Bar น่าจะเหมาะ (ดูหัวฉีดและปั้มติ๊กด้วยว่าไปด้วยกันได้มั้ย)
    3. เวลาวิ่งในสนาม อยากให้วิ่ง 95 เพียวๆคับ
    4. ดูระบบช่วงล่างให้มากกว่านี้คับ หาโช๊คที่มีค่าความหนืดในการคืนตัวช้ามาใช้คับ

21. we_zaa

1,358
    33
    0
    ตาม พี่โรบินเลยครับ แต่ผมว่ายังไง มีเลข 15 แน่ๆ รถคันนี้
    เวลาไปสนาม ผมแนะนำ เติม 95 ไป แล้วผสม ออกเทน100 หรือ 130 ไปสัก 5 ลิตรก้อดีครับ เซฟเครื่องด้วย

ทำเยอะทำน้อย ไม่ต้องเกี่ยงครับ อยู่ที่ความลงตัว มากกว่า เครื่องแรง ช่วงล่างหนึบ ออกตัวแบบกระโจนไปเลย แบบนี้ครับถึงจะเรียกว่ารถแรง

ถ้าเครื่องแรง ออกตัวแถแท๊ดๆ ตะกรุยๆ ไม่ไปซักที แรงแค่ไหน เวลาก็ไม่อ่อนครับ

22. TUNNING

TUNNING New Member VIP

157
    2
    0
    โบ2j แคม2เจ เกียร์โยง ครัส3แผ่น กล่องจูน เต็ด4.1 ช่วงล่างปรับได้ครบๆ
    ยางดีดี บูส 1.6 รับรอง 13ต้น12ปลายเห็นแน่ แต่แครื่องต้องสมบูรณ์นะ อิอิ

โบใหญ่ต้องทำเยอะ โบเดิมแรงๆๆดีกว่าหล่อดี

23. bracketia

30
    0
    0
    จริงเวลา 13 ปลายนี่ เกียร์มันใกล้จะลาโลกแล้วครับ เข้ายาก ต้องค่อยๆสับช้าๆง่ะ

ล่าสุด วิ่งๆไป เกียร์ล๊อคครับท่าน คือเหยียบคลัชเข้าได้แค่เกียร์ 2 กับ3 แต่ เกียร์ที่วิ่งได้จริงๆคือเกียร์ 3 เกียร์อื่นไม่ได้
    ลองดับเครื่อง เหยียบคลัช แล้วใส่เกียร์มาที่เกียร์ว่าง แล้วสตาร์ทใหม่ ... รถมันพุ่งไปข้างหน้าว่ะ ! ! แต่มันก็อยู่ที่เกียร์ 3 เหมือนเดิม ทั้งที่ตำแหน่งเป็นเกียร์ว่างอยู่

สรุปเกียร์พังครับ (ยังไม่ได้ไปดูรถเลย โทรถามเอา)อู่เดิมที่ประกอบเกียร์แม่มงานห่วยมาก ทำมาตั้งแต่วันแรก เกียร์ใช้บนถนน 3 เดือน วิ่งไป1,xxx กม. หมดไป 62,000 (เกียร์25+คลัช OS 3 แผ่น+adapter

แพง+ห่วย

24. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    ผมว่าคน ทำ ( ประกอบเนี่ย ) มีผลเหมือนกันน๊ะ ถ้าพูดถึงเรื่อง รถอย่างเดียวไม่รวมคนขับ

อย่างรุเพื่อนผม SR ฝาดำ โบ K 3T แคม 264 กล่อง Mine หัวฉีด หลังหัก ครัช นิสโม่ แผ่นเดียว ยาง Nitto ใน 200SX ยังวิ่งอยู่ 12 ปลายๆ จะลง กลางด้วยซ้ำ ที่ คลอง 5

ดังนั้น ผมว่า รถบางคัน ที่ทำน้อยแล้ว วิ่งดี เนี่ย มันดูดีน๊ะ ถ้าเราลองเก็บรายละเอียดจริงๆ ใส่ใจกับการ ทำ เลข 12 ไม่ยากเลย ผมว่า ลองดูเอา อยากเห็นรถทำน้อย แล้ว วิ่งดีๆครับผม

25. we_zaa

1,358
    33
    0
    อยู่ที่ว่าจะแดร็กในสนามหรือนอกสนาม ถ้านอกสนาม ก้ออลังๆ หน่อย เพราะมันไม่ได้เล่นที่แค่ ควอเตอร์ไมล์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้