มีปัญหาเดือดร้อนนิดหน่อยครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย Jar 2.0, 31 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jar 2.0

Jar 2.0 New Member Member

22
    1
    0
    ผมใช้ ซีวิค ปี 04 อยู่ครับ
    คือเรื่องมีอยู่ว่าผมได้เอารถไปเคลมประกันที่0 เนื่องจากขณะที่ผมกำลังขับเข้าโค้งด้วยความเร็วสูง แต่รถคันหน้าเกิดอุบัติเหตุชนกัน2คันและผมได้หักหลบรถจึงเสียหลักหมุนและที่ความเร็วประมาณ 130-140 กม/ชม ผมจึงเอาเข้าไปซ่อมคือไปกันชนและแก้มหน้า เนื่องจากเฉี่ยวกับรถที่เกิดอุบัติเหตุนิดหน่อย(คือแค่ถากๆอะครับ) แต่กลัวรถมีปันหาเกี่ยวกับช่วงล่างทำงานหนักตามมาภายหลังได้นำไปเชค
    "ไม่ได้ชนกับขอบทาง ฯลฯ จึงไม่ได้รับความเสียหายใดๆทั้งสิ้นที่ ล้อ ตัวเครื่อง และ โครงรถ ส่วนที่ได้รับความเสียหายที่กันชนหน้าและแก้มหน้าด้านขวาซึ่งเป็นแค่รอยถากๆเท่านั้น"

แล้วพอถึงวันรับรถ ทาง0ได้โทรมาบอกว่ารถผมมีปัญหา"สปีดเซอนเซอร์"ด้านหน้าและหลังเสียต้องเปลี่ยนตัวใหม่ และเบิกประกันไม่ได้เนื่องจากรถไม่ได้รับความเสียหายที่ชัชซีห้องเครื่องเลย ราคาประมาณตัวละ พันนิดๆ
    ผมก้อไม่ได้ว่าอะไร (ผมคิดว่าอาจจะเกิดจากการที่รถหมุนก้อได้)
    แต่พอมาวันนี้ทาง0ได้โทรมาขอเลื่อนวันรับรถอีกเนื่องจากไฟแบตขึ้นที่หน้าจอทางช่างจึงได้ตรวจสอบและพบว่า"ไดชาร์จ"เสีย เนื่องจากไดชาจจ่ายไฟไม่พอ ต้องเปลี่ยนตัวใหม่ตัวละ 9000 บาท
    จากเรื่องที่เล่าผมกลัวว่าช่างอาจจะทำงานพลาดหรือผมอาจจะถูกแหกตา จึงมีคำถามมารบกวนพี่ๆดังนี้

1.ไดชาร์จ และ สปีดเซนเซอร์ เสียเกิดจากอะไรได้บ้างครับ อายุการใช้งานปกติมันกี่ปีครับ การที่รถหมุนขณะอยู่ในความเร็วสูงทำให้เกิดปัญหาเหล่านี้ได้หรือไม่

2.ไฟแบตเตอรี่ที่ขึ้นบนแผงหน้าปัดเกิดจากกรณีใดได้บ้างครับ

3.ทาง0บอกว่าต้องเปลี่ยน ไดชาร์จ เนื่องจากไดชาจจ่ายไฟแค่ 13v แต่รถต้องการถึง 15v จึงจำเป็นต้องเปลี่ยนได้ชาร์จ ทาง0บอกว่าเชคแบตแล้วแบตทำงานปกติ(แต่แบตผม2ปีกว่าแล้วมันจะเปนไปได้มั้ยครับว่าเค้าเชคไม่ดี)
    แต่ที่ผมเข้าใจคือ แบตจ่ายไฟ 12v และไดชาร์จจะจ่ายไฟที่ 13v และเมื่อมีการใช้ไฟเช่น ไฟรถ เครื่องเสียง หรือรอบเครื่องสูงๆ ไดชาร์จจึงจะจ่ายไฟเพิ่มอีก แต่ยังไงก้อไม่เกิน 15v

สรุปคือยังไงกันแน่ครับเค้ามั่วหรือผมมั่ว รบกวนผู้รู้อธิบายหน่อยครับ

4.ถ้ามันเสียจิงๆเพื่อนผมแนะนำว่าให้ไปหาตามเซียงกงเอาดีกว่า
    เลยอยากทราบว่าเซียงกงมันจะตัวละเท่าไหร่และมันจะเวิร์คมั้ยครับ หรือมีร้านแนะนำบ้างหรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกความคิดเเห็นล่วงหน้าครับ

2. lovely

lovely New Member Member

33
    1
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ
    ขอถามต่อถ้า สปีดเซ็นเซอร์เสีย จะมีอาการอย่างไรหรอครับ

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  3. aum_ES

aum_ES New Member Member

237
    10
    0
    ถ้าสปีดเซ็นเซอร์เสีย เข็มความเร็วก็ไม่ขึ้นครับ และอาจจะทำให้รอบเครื่องเพี้ยนๆด้วย

4. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    สปีดเซ็นเซอร์เสียเกิดจากการใช้รถ พวกนี้เป็นเซ็นเซอร์ เราไม่สามารถ
    รู้ได้เลยว่าจะเสียช้าเร็วขนาดไหน

ใส่ไดชาร์ทก็เหมือนกันคือถ้ารถที่ทำเครื่องเสียงมา รึจูนไฟใหม่ก็มีโอกาส
    ที่สะเสื่อมเร็ว

รูปแบตขึ้นที่หน้าปัดนั้นแสดงว่าไฟจ่ายไม่พอ อาจจะไม่ใช่ไดร์ชาร์ทก็ได้ แต่จะเป็น
    ที่จานจ่ายรึ สายไฟต่างๆชำรุด จึงทำให้ไฟเดินไม่ครบวงจร

5. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    0 เชื่อ ไม่ได้ เต็ม 100 หรอกครับ

6. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ ก็ บ ข้ อ มู ล

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้