ช่วยหน่อยครับ ทำไมกินน้ำมันจุจัง

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Itt, 1 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Itt

Itt New Member Member

15
    0
    0
    เครื่องคาร์บูเดิมๆ เกียร์ออโต วิ่งเรียบ เดินเบาเรียบ แต่กินน้ำมันจุจัง วิงรถติด แต่ไม่ถึงสาหัส ไหลไปได้เรื่อยๆ กิน 5-6 กม./ลิตร วิ่งทางโล่งๆ กิน 9 กม./ลิตร

มีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ เข้าศูนย์(ไม่ใช่ฮอนด้าประเทศไทย) เค้าก็ว่าเครื่องปกติดีครับ

เมื่อเปรียบเทียบกับวีออส วิ่งกว่าเยอะเลย ขับยังงัยก็เกิน 9 กม./ลิตร

ช่วยหน่อยครับ หนักใจมากเลย เห็นใครๆก็บอกว่ารุ่นนี้ประหยัด แต่มันกินอย่างกับรถเครื่องแรงๆเลยครับ

ลองทั้ง 91 และโซฮอล95 แล้ว อาการเดียวกัน งานนี้โซฮอลไม่ผิดครับ

2. No.20

No.20 Guest

0
    0
    0
    ผมว่าเป็นปกติของเครื่องคาร์บูอะครับ พอเก่าหน่อยมันกินเยอะขึ้นแบบเห็นๆเลยครับ
    เครื่องตัวเก่าผมเช็คมาก็ไม่มีอะไรผิดปกติ ไล่เปลี่ยนแล้วทุกอย่างแต่พอเก่าหน่อยก็กิน 7-8 โลลิตรทั้งๆที่ตอนสมัยก่อน 10 โลลิตรสบายๆ
    ตอนนี้วางแคมเดี่ยว ประหยัดน้ำมันไปได้พอควรเลยครับ

3. Itt

Itt New Member Member

15
    0
    0
    อัพหน่อยครับ น่าจะมีทางแก้ไขได้บ้างน๊ะ

4. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    ก่อนที่เครื่องคาร์บูของผมจะพังไป ก็หาทางทำให้มันประหยัดนะครับ แต่ก็ไม่เห็นผลครับ.
    โดยส่วนตัวติดว่า ถ้าไม่อยากวางเครื่องใหม่ก็ประกบฝาหัวฉีดครับ.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้