น้ำมันเครื่อง D15B VTEC Auto มันใช้กี่ลิตรอ่ะครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไปๆๆๆ, 1 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่าผมเพิ่งไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาที่อู่แห่งหนึ่ง
    ช่างบอกว่าใช้ 4 ลิตร พอเปลี่ยนเสร็จแล้วไปถามพี่อีกคนนึง เค้าบอกว่าใช้ 3.8 ลิตร
    ผมก้เลยปล่อยออกหน่อยนึง ก็ประมาณ 0.2 ลิตรอ่ะครับ
    แต่พอผมใช้ เข็มวัดน้ำมันเครื่องแล้วปรากฏว่ามันท่วม รูข้างบนเลยอ่ะครับ คือตอนวัดเนี่ยผม กดเข็มวัดลงสุดเลยน่ะครับ
    ผมก็แปลกใจทำไมเกินเยอะจัง จะปล่อยออกอีกก็ไม่กล้า อ้อรถผมกด หน้าลง 1 นิ้วด้วยน่ะครับ
    รบกวนพี่ๆ ช่วยหน่อยครับผม
    ขอบคุณครับ

1. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    มันก่เกินมาได้นะครับ แต่มากเกินไปก่ไม่ดี มีผลเสียเยอะครับ แต่ถ้ามันขาดไปเรื่องใหญ่เลยครับ
    อุ่นเครื่องแล้วลองวัดดูครับอย่าให้ต่ำว่าครึ่งก่แล้วกันครับ

2. ~PP~

~PP~ New Member Member

31
    0
    0
    เครื่องแค่ 1500 CC ใช้ 3.5 ลิตรก็พอแล้วครับ

3. JPM

JPM New Member Member

6
    0
    0
    ประมาณ 3.3 ลิตรครับ

4. ขจรเดช

ขจรเดช New Member Member

82
    1
    0
    ของผม b16aเทคใหญ่ใช่กี่ลิตรครับ

5. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    ใส่3.5ลิตร แล้วิว่งไปสักพักให้น้ำมันผ่านกรองดับเครื่องทิ้งไว้15นาทีแล้ววัดใหม่ให้ระดับอยู่ที่3ใน4 ระหว่างขีดบน-ล่าง ขาดเหลือเกิน เติมหรือถ่ายออกครับ มากไปไม่ดีอืด น้อยไปไม่ดีร้อน โชคดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้