ผมเสียบสายหัวเทียนถูกป่าวครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Pikba, 16 สิงหาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Pikba

Pikba New Member Member

258
    1
    0
    พอดีผมถอดออกมาโมนิดหน่อยแล้วดันลืมว่าต้องเสียบคืนยังไง

ตามรูปนะครับ

จาก ขวาไปซ้าย(หันหน้าเข้าหารถ)

สายเลข 1 เสียบ จานจ่ายเบอร์ 1
    สายเลข 2 เสียบ จานจ่ายเบอร์ 3
    สายเลข 3 เสียบ จานจ่ายเบอร์ 2
    สายเลข 4 เสียบ จานจ่ายเบอร์ 4

ถูกไหมครับ..(พอดีผมลองเสียบตามความยาวสายที่มันจะเสียบถึงรูจานจ่าย)

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    น่าจะเป็น 1-2-4-3 นะ 2 กับ 3 น่าจะสลับกัน

3. joke-ek nakhonsi

joke-ek nakhonsi New Member Member

2,604
    3
    0
    ดูจากรูปแล้ว 2กับ3 ต้องสลับกันคับ

4. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    แคมคู่ แคมเดี่ยวเหมือนกันปะครับ ไม่แน่ใจ มีภาพนี้ไม่รู้ใช้ได้ปะ

5. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    รูปนี้ถูกต้องเเล้วครับ

6. salmon drag

salmon drag New Member Member

286
    7
    0
    ถ้าผิด มีผลเสียอะไรไหมครับ

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าผิด มันก็สั่งจุดระเบิดผิดจังหวะไป เช่น ตอนวาล์วไอเสียเปิด แต่สั่งจุดระเบิดมันก็จะระเบิดออกมาในท่อมีเสียงปุ้งปั้งออกท่อ และก็สตาร์ทไม่ติด หรือติดแล้วก็ดับ หรือตอนไอดีเปิดแต่สั่งจุดทีนี้ก็ระเบิดออกมาทางท่อไอดี อันนี้อาจจะทำให้อย่างอื่นพังได้ เหมือนกับ back fire ของพวกรถใช้แก๊ส อันตรายกว่ากรณีแรก ครับ

8. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    แต่เท่าที่ดูแล้วสายมันพอดีกันนี่ครับ ตอนนี้ที่เสียบแบบนี้อยู่ใช้แล้วการจุดระเบิดเป็นไงบ้างครับ

9. Pikba

258
    1
    0
    ตอนนี้ผมก็ยังเสียบแบบนี้อยุ่นะครับ เวลาใช้ก็ปกติดีครับ ยังไม่เจออาการดับ หรือสะดุดเลยครับ..

เด๋วพรุ้งนี้ว่าจะไปเทียบกับรถเพื่อนดูแล้วครับว่าใส่ถูกไหม..

10. Pikba

258
    1
    0
    ตอนนี้ผมก็ยังเสียบแบบนี้อยุ่นะครับ เวลาใช้ก็ปกติดีครับ ยังไม่เจออาการดับ หรือสะดุดเลยครับ..

เด๋วพรุ้งนี้ว่าจะไปเทียบกับรถเพื่อนดูแล้วครับว่าใส่ถูกไหม..

11. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    1 กับ 4 ถูกแล้ว
    2 กับ 3 สลับกันครับ

ตาม Firing Order เลยครับ

ใสผิด โอกาพังมีครับ ถ้าจุดในจังหวะที่ลูกสูบกำลังวิ่งขึ้น TDC
    แล้วจุดระเบิกสวนขึ้นไป ลูกสูบไม่ทะลุ ก็มีโหว่กันบ้างละ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้