มาช่วยกันแสดงความคิดเห็นเรื่องน้ำมันกับแก๊สLPGกันหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Super_gang, 21 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ตอนนี้รถผมเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล95อยู่ ติดแก๊ส LPGด้วยครับ(กินแก๊สเฉลี่ย1.20บาท/km) เห็นข่าว ปตท จะเลิกขายน้ำมัน95ใครเคยเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล91มั่ง ใช้ดีมั้ยครับ(เติมน้ำมันไว้ใช้สตาร์ทเครื่องตอนเครื่องเย็น) แล้วถ้าแก๊สLPGขึ้นราคามาที่ราคา20/ลิตรละ(ตอนนี้เติมอยู่10บาทปลายๆๆถึง11ต้นๆๆ)เห็นว่าจะปรับราคาเดือนกรกฎาคมนี้ เพื่อนๆๆคิดว่าอย่างไรกันบ้างครับ

2. PYQ3HQ

lpg ราคาในอีก 1 - 2 ปีนี้ราคาเต็มที่แล้วไม่เกิน 15 บาทครับ อย่างน้อยสุดก็น่าจะ 13 บาท ผมศึกษามาเรียบร้อยแล้วครับ เป๊ะ ๆๆๆๆๆ

3. neon_lover

neon_lover New Member Member

7
    0
    0
    อืม..............

4. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    เอาไงดีครับกลัวขึ้นราคาเรื่อยๆ หนาวๆร้อนกับเชื้อเพลิงนี่แหละ

5. Super_gang

279
    0
    0
    จริงรึ ถ้าเป็นอย่างนั้นก็แจ่มเลย

6. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ผมใช้แก๊สโซฮอล์ 91 อยู่ประมาณ 3 เดือนเอง ยังไม่เจอปัญหาอะไร วิ่งปกติอยู่ แต่ใช้กับมอเตอร์ไซด์นานแล้วประมาณ 3 ปี ก็ยังไม่มีปัญหาเหมือนกัน ตอนนี้สู้น้ำมันไม่ไหวแล้ว เบนซิน91 เห็นเมื่อเช้านี้ทะลุ 38 บาท สงสัยต้องรีบหาตังค์ติดแก๊สมั่งซะแล้ว ไม่รู้ปีใหม่ที่จะถึงนี้จะได้เติมน้ำมันลิตรละเท่าไหร่กันหนอ??

7. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    .............

8. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    ใช้ Gas 91 ตั้งแต่เริ่มมีขาย ก็น่าจะปีกว่าล่ะ ไม่เคยมีปัญหาอะไร แต่ก่อนที่จะเริ่มใช้ Gas 91 เคยใช้ Gas 95 มาก่อน และก็ได้เปลี่ยนท่อยางภายนอกทั้งหมด มาหนตั้งแต่เริ่มใช้ Gas 95 ใหม่ๆ (จริงๆไม่ได้เป็นไร เปลี่ยนเพื่อความสบายใจเท่านั้น) อ้อ Spec ที่เมกา รถรุ่นนี้รองรับการใช้ E10 ได้สบาย ที่สำคัญเห็นว่ารองรับOctane ได้ต่ำถึง 87 มีคนใช้ประจำอยู่ที่โน้น ก็เห็นบอกกันว่าไม่มีปัญหาอะไร ถ้ายังไงลอง Search ดู ใน neons.org แล้ว Key คำว่า Fuel จะมีข้อมูลให้อ่านมากมาย ครับ

9. Super_gang

279
    0
    0
    ดีครับบ๋มค่อยมั่นใจหน่อยว่าจะเติมGAS 91 ตอนนี้Gas95 มันแพง

10. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    มึนตึบ ตอนนี้เติมน้ำมัน 1-2 วัน 500 บาท ใช้ โซฮอล์ 91 เซ็งแจ๋วเลย

11. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ติดแกส ระบบ หัวฉีด ทุ่นได้เยอะ

12. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    เมื่อวานไปเจอมาร้านรับติดแก็สแถว พระจอม เจ้าของร้านใช้นีออน แล้วก็ติดแก็สด้วย

13. ekk@5852

525
    0
    0
    ช่วงนี้ติดแก๊สยากมากๆ เลย ราคาก็ไม่นิ่ง เฮ้อ.......

14. ติดแก๊ส LPG โลด ไม่มีปัญหา
    ผมติด หัวฉีด AG
    ใช้น้ำมัน โซฮอล์ 91(E10)+แก๊ส LPG

15. เอาไปอีก ลิ้งค์
    http://www.gasthai.com/article/html/351.html

แจ่มยัง เรื่องราคาแก๊ส LPG
    ปตท. มันอยากได้ กำไร เยอะๆ แต่ ชาวบ้านตาย!

16. ekk@5852

525
    0
    0
    แย่จัง! รัฐไม่อุดหนุนให้ใช้แก็ส LPG กับรถยนต์ ทีนี้เราก็คอยรับชะตากรรมที่จะเกิดขึ้น!

17. Super_gang

279
    0
    0
    เห็นมีข่าวว่าสิ้นปีได้เห็นLPGลิตรละ20+CNG 12.5บาทอะครับ เตรียมตัวเตรียมใจไว้เลยครับ T_T

18. ekk@5852

525
    0
    0
    ใช้อะไรกันดีล่ะทีนี้ หาที่เติมแก็สก็ลำบาก UP!!

19. pot-ter

pot-ter Guest

0
    0
    0
    ของผมก็ติด LPG แล้วเคยเติมแก๊สโซฮอลล์ 95 ไว้เผื่อสตาร์ทรถ ปรากฏว่า น้ำม้นโซฮอลล์ค้างในถังนานๆ แทบจะเน่า ช่างบอกว่าถ้าใช้แก๊สวิ่งควรเติมเบนซิลที่ไม่ใช่ เอทานอลอ่ะคับ เค้าบอกว่าบางคนปล่อยโซฮอลล์ไว้ในถังนานๆ แทบจะต้องเปลี่ยนถังน้ำมันกันเลยทีเดียว

ปล.1 เพิ่งเปลี่ยนปั๊มติ๊กไปเอง อาทิตย์นึงได้แล้ว ช่างมันเอาของนิสสันมาใส่ให้ แล้วเขียนราคามาเกือบ 3500
    สรุปผมเป็นหมูให้มันแดรกป่าวเนี่ย- -"

ปล.2 ผมก็ใช้นีออนนะ แต่แปลงไปเกือบครึ่งคันแย้ว สู้ราคาอะไหล่ม่ายหวาย

20. ekk@5852

525
    0
    0
    เอ่อ..เน่านี่มันลักษณะยังไงอ่ะคับ

21. ekk@5852

525
    0
    0
    เมื่อวันก่อนไปรังสิต รถติดมาก อยู่ๆแอร์เจ้ากรรมก็มีแต่ลมออกมา เดือดร้อนต้องเปิดกระจกวิ่ง
    สักพักมีเสียงดัง ติ้ง..ติ้ง มองดูที่หน้าปัทม์ ความร้อนขึ้นสูงสุด จอดรถลงขวา เปิดผ่าหมากเลยคับ
    อะไรว่ะเนี่ย เปิดโปงดู น้ำเดือดปุดๆ เห็นว่าพัดลมไม่หมุน เซ็งมากเลย ฟิวส์ก็ไม่ขาด ไล่สายไฟ
    ก็ไม่ผิดปกติ รถก็บีบแตรไล่ อะไรกันว่ะนี่ หาอยู่ชั่วโมงกว่า ไปเจอรีเลย์ไหม้ เล่นซะเหนื่อยเลย 555
    :
    เล่าสู่กันฟังนะ ไม่มีอะไร::D

22. Super_gang

279
    0
    0
    ได้ใช้น้ำยาหล่อเย็นหรือเปล่าครับ ผมใช้อยู่ไม่มีปัญหาฮีทขึ้นเลย

23. ekk@5852

525
    0
    0
    ยังไม่ได้ล้างหม้อน้ำเลย น้ำยาหล่อเย็นเลยยังไม่ได้เติมอ่ะ

24. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    อืมดีครับที่ไม่เป็นมากกว่านี้ ผมก็พึ่งเจอมาครับน้ำเดือดถึงหม้อพัก เดือดยิ่งกว่าน้ำต้มไข่อีก
    เจอสาเหตุ ยางฝาหม้อน้ำขาด ต้องใช้ยางในรถมอไซค์ ตัดเท่าแบบใส่แทนไป วันก่อนวิ่งจาก
    ดาวคะนอง ถึงบางซื่อ ความร้อนไม่ถึงครึ่ง แจ่มเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้