น้ำเดือด

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย jit95, 31 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ปัญหาเกิดอีกแล้วครับ คราวนี้ น้ำจากหม้อน้ำ เดือดถึงหม้อพักเลยเดือดยิ่งกว่าน้ำต้มไข่อีกครับ
    ช่วยหน่อยเถอะครับพี่น้องเอางัยดี

2. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    เปลื่ยนฝาหม้อน้ำ หาย.........

3. jit95

382
    0
    0
    หาซื้อร้านอะไหล่ทั่วไปได้มั้ยครับ จะบอกว่าเอาแบบไหนดีครับ
    ผมอยู่แถวฝั้งธน สุขสวัส 2
    มีร้านอะไหล่แถวนี้

4. akeuthai

akeuthai New Member Member

1,058
    1
    0
    ผมเคยเป็นครับ

เกิดจากพัดลมหม้อน้ำคับ น้ำเลยร้อน เปลี่ยนแล้วหายเลยคับ

ปล.ลองดูฝาหม้อน้ำก่อนก้อได้คับ ว่ายางมันขาดหรือเสื่อมหรือยัง ถ้าขาดแล้วซื้อใหม่เลยคับ ร้อยกว่าบาท บอกเอาของแท้น่ะ ตามร้านหม้อน้ำมันไม่ค่อยแท้ ราคาห่างกันไม่กี่สิบบาทเอง ลองดูคับ

5. jit95

382
    0
    0
    เจอแล้วครับฝาหม้อน้ำขาดครึ่งนะครับ
    แล้วจะซื้อฝาหม้อน้ำแถวร้านอะไหล่ทั่วไปมาใส่
    มันจะใส่ได้มั้ยครับ อยู่ฝั่งธนครับศูนย์ นีออนไม่มีเลย

6. jit95

382
    0
    0
    เคลียแล้วครับ ผมเอายางในรถ จักรยานยนต์ มาตัดเท่าแบบเดิมครับ
    ตัดสองแผ่นประกบกัน แล้วใส่เข้าที่เดิม เรียบร้อยครับ ขับลองแล้วเงียบกริบ
    ไม่มีเสียงน้ำเดือดอีกแล้วครับ ขอบคุณครับทุกๆๆคน

7. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ผมก็มีปัญหาเรื่องฝาหม้อน้ำเหมือนกันครับ ไปซื้อร้านอะไหล่ทั่วไป ฝาจะรับแรงดันที่ 0.9 kg/cm^2 ถ้าแปลงเป็น psi จะได้ 12.77 psi แต่ของนีออน จะรับแรงดันที่ 16 psi แล้วจึงจะเปิดน้ำไปที่กระป๋องพักน้ำ แต่ห่างกันประมาณ 3.23 psi ฝาหม้อน้ำทำหน้าที่ เมื่อมีแรงดันที่หม้อน้ำเกินที่สปริงฝาหม้อน้ำรับได้ น้ำก็จะดันลิ้นฝาหม้อน้ำขึ้นทำให้น้ำไหลไปที่กระป๋องพักน้ำ แต่ฝาที่ซื้อทั่วๆ ไป ผมลองวัดช่วงลิ้นกับฝาดู เหมือนกับจะสั้นกว่าของฝานีออน คือเมื่อเราใส่ไปแล้วเมื่อมีแรงดันจากหม้อน้ำเกินที่ฝารับได้ ลิ้นฝาหม้อน้ำก็จะถูกดันขึ้น แต่ฝาที่ซื้อทั่วๆไปบางอัน มันดันไม่ขึ้นเพราะมันไปติดกับแกนฝาหม้อน้ำ ลองง่ายๆโดยการเอาฝาของนีออนใส่เข้าไปแล้วบิดให้สุด เอามือกดลงไปมันยังยุบลงได้ แต่ฝาทั่วๆ ไปมันกดไม่ลง (มันไม่ลงเพราะลิ้นมันไปยันกับแกนฝาหม้อน้ำ) ผมลองมา5-6 อันแล้ว
    ของผมนะเวลาดับเครื่องใหม่ๆ ไปจับที่ท่อยางหม้อน้ำอันบน มันแข็งมากเลยครับ (แรงดันน่าจะต่ำกว่า 16 psi ฝาหม้อน้ำคงยังไม่เปิด) ไม่ทราบว่าของคันอื่นเป็นอย่างนี้หรือป่าว

8. jit95

382
    0
    0
    น่ากลัวเหมือนกันนะครับ คุณณรงค์ท่อมันจะแตกหรือปล่าวครับ ถ้าแบบวิธีที่ผมว่านะยางในสองแผ่นประกบกันมันจะแน่นไปมั้ยครับ
    มีวิธีทดสอบยังไงว่ามันยังมีระยะดันขึ้นอีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้