ขอถามผู้รู้เรื่องเครื่อง B16A หน่อยค่ะ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย janneny, 28 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. janneny

janneny New Member Member

1
    0
    0
    เครื่อง B 16A เทคเล็ก ใช้หัวเทียนเบอร์ไรค่ะ ติด LPG และเวลาเครื่องเย็นจะรอบต่ำ เวลาเปิดแอร์ เป็นที่ไรค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย

2. chehexs

chehexs New Member Member

128
    3
    0
    เบอร์ สแตนดาจ เลยครับ 7 เพราะเครื่องไม่ได้รับการ โมดิฟาย

แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ใช้ของ NGK 08 - 09 ก็ได้ครับ เปลี่ยนสายหัวเทียนด้วยนะครับ

ของ NGK R08-R09 ด้วยเหมือนกัน

3. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ผมแนะนำให้เพิ่มอีก 1-2 เบอร์ครับ

เหตุผล เนื่องจากว่า lpg หรือ ngv ก็แล้วแต่ อยู่ในสถานะที่เป็นแก๊ส การเผาไหม้จะสมบูรณ์กว่าการใช้น้ำมัน และมีค่าออกเทนที่สูงกว่าน้ำมัน เมื่อนำมาใช้กับเครื่องยนต์เบนซิน องศาไฟจุดระเบิด ต้องปรับเปลี่ยนให้เหมาะกับออกเทนของแก๊ส ซึ่งจะต้องใช้องศาไฟที่แก่กว่า เมื่อเราใช้องศาไฟเท่าเดิม เมื่อมาเทียบกับการใช้แก๊ส เท่ากับเราใช้ไฟอ่อนเกินไปสำหรับหรับแก๊ส ทำให้เครื่องร้อนขึ้น และได้กำลังเครื่องไม่เต็มที่ แต่ถ้าเราตั้งไฟให้เหมาะสมกับแก๊ส เวลาใช้น้ำมัน องศาไฟจุดระเบิดก็จะแก่เกินสำหรับเบนซิน อาจจะเกิดการน๊อคได้

ดังนั้นเพื่อให้ห้องเผาไหม้ไม่ร้อนเกินไป การใช้หัวเทียนเย็นขึ้นอีก 1-2 เบอร์ จะทำให้การระบายความร้อนของห้องเผาไหม้ดียิ่งขึ้น ลดความร้อนสะสมในห้องเผาไหม้ได้บ้าง

เบอร์หัวเทียนของ b16a คือ BKR6ES ครับ

.KitarO. ถูกใจสิ่งนี้
  4. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    รถผมก็รู้สึกว่าห้องเครื่องร้อนกว่าเดิม ตั้งแต่ติด lpg แล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้