เตรียมตัวรับมือกับ "แก๊สโซฮอล" กันอย่างไรดี

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย prototype01, 28 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ครับ ในความเป็นจริงในอีกไม่ช้า ขณะนี้ เราคงหนีแก๊สโซฮอลไม่พ้นแน่ๆครับ

แล้ว เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มีวิธีปรับ จูน รถอย่างไรกันบ้างเพื่อให้รับกับแก็สโซฮอลได้บ้างครับ

ส่วนตัวผมเคยวางอนาคตไว้ว่าจะวางเครื่องเล่นบ้างตอนนี้เลิกคิดไปแล้วครับ :cry::cry::cry:

เพราะเครื่องเดิมกินแก๊สโซฮอลได้ ไม่มีปัญหาอะไร (E10/95)

2. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ก็ใช้อยู่ในชีวิตประจำวันอ่ะครับ D15B VTEC

3. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    เครื่องเดิมที่เติม 95 โซฮอลแล้วใช้งานรอบสูงๆ ต่อเนื่องระวังลูกแตกนะครับ ส่วนผสมมันบางกว่า 95 เบินซินครับ
    ของผมจูนเรียลทาม 95 โซฮอลเรียบร้อยคับ ชดเชยเติมให้หนาขึ้นตามกำลังเครื่องคับผม
    ตอนนี้วิ่งเหมือนเบ็นซินเรย แถมรอบมาดีกว่าเก่าอีกครับ ลงตัวซะที เหลือเก็บส่วนอื่นๆ คับ

4. SpeculatoR

SpeculatoR New Member Member

23
    0
    0
    ผมอาศัยมีกล่องจูนได้ ก็จูนเป็นแก๊สโซฮอล 95-E10 เรียบร้อยแล้วครับ เพราะคิดว่ายังไงถ้าอยากเติมเบนซิน 95 เป็นบ้างครั้ง เครื่องก็ไม่พัง แค่น้ำมันจะหนาขึ้นบ้างเท่านั้น

5. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ตอนนี้เติมอยู่ครับ ใครว่าอิมเติมไม่ได้จิงๆมันเติมได้ครับ แต่...อย่าอัดละกัน บูสท์ได้นิดๆ
    ใช้มาพักนึงแล้วล่ะ เครื่องej20เดิมทุกอย่าง กล่องเดิม3ปลั๊ก

6. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    เติมอยู่ครั้งโชฮอลเกือบแย่ เลยหันมาคบ 91 คอยยังชั่วแต่ไม่ชอบสีแดงของมันเลย ผมว่า 91 ต้องยังอยู่ครับ หากเหลือแต่โซฮอลสงสัยพวกมอไซด์โวยนำขบวนแน่ นโยบายของรัฐเปลี่ยนแปลงได้ตามสถานะการณ์ (จะมีคนมาเปลี่ยนกระทู้นี้เป็นการเมืองอีกไหมเนี้ย....อย่าเลยน่ะขอร้องเถอะ)

7. juk-ku power

juk-ku power New Member VIP

282
    2
    0

ปั้มShellตรงเทพารักยังมี95อยู่คัฟพี่ผมไปเติมบ่อยๆๆๆๆๆๆ.......................
    ถ้าไม่มี95จิงๆๆๆก้อคงต้องทำไจล่ะคัฟ........

8. Adhi

Adhi Member Member

235
    8
    18
    ตอนนี้ มันต่างกันกี่บาทแล้วคับเนี่ย เมื่อกี้ผ่านแว้บๆ โซฮอล 95 เหมือนจะ 31 บาทกว่า มองไป 95 ธรรมดา 39 บาทกว่า ต่างกัน 8 บาทเรอะหรือผมมองผิดเนี่ย -*-

เติม 95 ครึ่งถังผสมโซฮอล 95 ครึ่งถัง ราคาเฉลี่ย 35 บาท ก็ยังพอถูไถ ไม่ต้องซัดมาก :D:D

9. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    :Dขอบคุณคร้าบบบบบ:D

10. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ตัวเครื่อง ไม่มีปัญหาใช้การปรับจูนได้ แต่ ซีลในปั๊มติ๊กกะซีลหัวฉีด จะทนไหวหรือเปล่า? ยังคิดหนักอยู่ :cry::cry:

11. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ไม่แตะดีกว่าครับ ถ้ารถใช้ได้ทำมา support ก็ใช้ครับ แต่ว่า รถที่ใช้อยู่ตอนนี้ ไม่ support เลยซักคัน ^^

12. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    เครื่องคาร์บูผม ตอนนี้ก็เติม โซฮอล 95 อยู่

ยังไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง - -*. . คาดว่า เด๋วนานไปคงออกผล. .

13. puky

puky New Member Member

464
    28
    0

ขอบคุณครับไม่ค่อยเอาไอ้รถ batman ออกเลยช่วงนี้:cry:

14. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ผมไม่ค่อยกล้สใช้เท่าไหร่ กลัวได้ไม่คุ้มเสียอ่ะครับเวลาซ่อม แล้วอีกอย่าง
    ืั้ที่ไม่ประทับใจคือ รู้สึกว่าน้ำมัน มันจะหมดเร็วกว่าปกติเวลาใช้งานอ่ะครับ เมื่อเทียบกับระยะทาง

15. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เอ่อขอถามแทนเพื่อนผมหน่อย 2 คนนั้นเถียงกันตายอยู่ตอนนี้ ทั้งคู่ขับ cef+1jz gteเดิมๆ ทั้งคู่ แต่คนนึงเติมแก๊สโซฮอล E10/95 ได้แต่อีกคนเติมไม่ได้กระตุกตลอดเลยจะแก้ยังไงดีครับ

16. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ถ้าสะอึก เวลาเดินคันเร่ง แสดงว่าน้ำมันมันบางไปครับ ถ้าจะใช้e10 คงต้องหาทางปรับส่วนผสมให้หนาขึ้นอีกครับ

SPEEDKILLS ถูกใจสิ่งนี้
  17. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    1JZ - GTE เดิม ๆ กล่อมเดิม ไม่ได้จูน ตอนนี้ใช้ โซฮอล 95 อยู่คับ รถใช้งานทุกวัน ไม่มีปัญหา บูสมาปกติ มีสดุดช่วงปลายนิดหน่อย

อยากเอาไปจูนอยู่เหมือนกัน ที่ไหนรับจูนบ้างอ่ะคับ ""จูนเรียลทาม"" อะไรเนี่ย ค่าจูนเท่าไหร่อ่า ต้องซื้อกล่องอะไรเพิ่มมั้ย ผมไม่รู้จิง ๆ

18. I am pOpz

I am pOpz New Member VIP

266
    3
    0
    อิจฉาคนใช้เเก็สโซฮอลได้จังครับ ราคาลงหลัก 29บาทเเล้ว

ผมคงต้องกัดฟัน 37บาทก่าอยู่เลย เซงเลย

19. bracketia

bracketia New Member Privilege

30
    0
    0
    ตอบแทนนะครับ เจโบ ต้องมีกล่องพ่วงครับ อย่างน้อย piggy back อย่าง emanage กล่องฟ้า ราคา กล่องพร้อมจูนน้ำมัน+ไฟหยาบนิดๆ (กล่องมือสอง)น่าจะ 1x,xxx กว่าหน่อย หรืออาจจะถูกกว่านั้น ลองหาดูตามweb

หรือขำๆ ก็ super AFC 5 ปุ่ม(2-3,xxx) +จูน หรือ Super AFC จอฟ้า ก็พอได้ (จูนได้เฉพาะน้ำมัน)

ลองดูครับ :)

20. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0

ก็คือต้องใส่ E-MANAGE ใช่ป่ะคับ ถึงจะจูนได้

21. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ถ้าเป็นพวกเครื่องนิสสัน ใช้กล่อเดิมจูนได้เลย อีมาเนจ ฟ้า หาๆ เอาไม่เกิน 6 พันหรอกครับ อย่าลืมสาย จุดระเบิดนะ

22. แล้วมีใครใช้โซฮอล 91 อยู่บ้างไหม๊คับ พวก JASS วีออส อ่ะ มันโคตรอืดไหม๊คับ เห็นราคาลงมา 29.XX แล้ว

23. S13 Tomei

S13 Tomei New Member Member

51
    4
    0
    ตังค์ยังมีอยากจาเเรงเเต่หาเติมไม่ได้ เสียดายรถที่ทำมาเเต่ไม่ได้ใช้ให้เต็มสมรรถนะ

24. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18

วีออสผม ใช้ 91 โซฮอล ซัด 4000+ จะเริ่มมีอาการสะดุด ๆ คับ ขับปกติรู้สึกอืดนิดหน่อย ( ไม่รู้คิดไปเองป่าว แต่ซัดแล้วสะดุดจริง ๆ )

โซฮอล 95 ซัดสบายโลดคับ

25. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    เราใช้แค่สตาร์ทแป๊ปเดียว...

ไม่ลำบากเท่าไหร่...

26. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    รถสวยขึ้นนะพี่ตี้:D:D:D:D:D

ปล. พี่ปุ๊กกี้ ว่างๆมาเติมปั้ม เชลล์แถวๆบ้านผมได้นะพี่ ยังมีอยู่ แต่ราคาน่ากลัวชะมัด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้