"รุ่นใหญ่ ใจต้องนิ่ง" แต่งานนี้นิ่งไม่ไหวจริง ๆ

การสนทนาใน 'MiNoRi' เริ่มโดย City_Ferio, 6 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ลองเข้าไปดูในกระทู้นี้นะครับ...

http://www.newviosclub.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&p=266140#266140

อ่านข้อความเรียงไปเรื่อย ๆ ตั้งแต่หน้า 1 เลยนะครับ

ประเด็นมันจะอยู่ที่หน้า 3 ( City_Ferio ) เป็นชื่อของอั๋นเอง

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาเล่ารายละเอียด ให้ฟังครับ

ขอบคุณครับ

2. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    นี่คือรายละเอียดครับ...

เมื่อเดือนที่แล้ว อั๋นได้ช่วยรุ่นพี่แถวบ้าน ขายหลอดไฟหรี่ LED

อั๋นก็เลยเข้าไปโพสในเว็บบอร์ดของคลับต่าง ๆ ที่มีเว็บเป็นของตัวเอง

โพสแล้วก็เข้าไปอัพกระทู้ตามปกติ

จนกระทั่งวันหนึ่ง...

มีคนเข้ามาตอบกระทู้ว่า ที่คลองถม หลอด LED ถูกกว่าที่เอามาขายในเว็บอีก

ก็ไม่เป็นไรครับ มีคนมาพูดแบบนั้นก็อาจจะเสียอารมณ์นิดนึง ด้วยความที่เป็นพ่อค้ามือใหม่ แต่ก็เฉย ๆ ไป

ผลสรุปก็คือ อั๋นขายหลอดไฟในเว็บนั้นไม่ได้เลย แล้วหลอดไฟก็ขายหมดแล้ว เลยสั่งลบกระทู้ไป

มาเมื่อวาน ได้เห็นกระทู้ขายหลอดไฟของคนอื่น เลยเข้าไปดู ก็พบว่า คน ๆ นั้นเข้ามาตอบกระทู้แบบเดียวกับกระทู้ของอั๋นเลย

ขึ้นเลยครับ ฉุนเลย บอกตามตรงว่า โคตรหมันไส้เลย

แต่อั๋นยอมรับข้อนึงก็คือ ผู้ขายหลอดไฟ ตั้งราคาเกินจริง ( อันนี้จริง )

แต่ว่าคนที่มาตอบกระทู้ก็ไม่น่า กัดไม่ปล่อย อย่างนี้

แน่นอนครับ ทุกคนอยากให้คนที่รู้จัก ได้ของดี มีคุณภาพ ราคาถูก

ก็ว่าไปสิครับ ว่าแพงไป นี่เข้ามาพูดแล้วพูดอีก ไม่พอใจก็ไม่ต้องซื้อครับ

แล้วยังมาบอกอีกว่า เค้าซื้อได้ในราคาถูก ใครจะฝากเค้าซื้อก็ได้ แมร่งหักหน้ากันชัด ๆ เลย

ได้มาในราคาถูก ก็ไปเปิดกระทู้ขายใหม่สิ เพื่อนเมิงจะได้ได้ของที่ดี มีคุณภาพ

* จริง ๆ เรื่องนี้ไม่เกี่ยวอะไรกับอั๋นเลย เค้าจะหาว่า อั๋นเข้าไปเสือกก็ได้ ตามสบายเลย

ใครคิดว่า อั๋นผิดก็เชิญ ยอมเลยครับ แต่ขอให้ระบายหน่อย ยอมรับว่าหมันไส้แมร่งมาก ๆ

ขอบคุณครับ

อั๋น 6/7/2008

3. อย่าไปซีเรียส มีคนชอบ ย่อมมีคนเกลียด เป็นเงาตามตัว เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ เป็นธรรมดาของโลกนี้ครับ

4. City_Ferio

564
    29
    28
    ครับพี่ ไม่ได้ซีเรียสอารายมากมายครับ

แค่ดูขัด ๆ นิดหน่อย ฮิอิ

ขอบคุณคร๊าบบบบบบบบบบบบบ

5. te_uan

te_uan Member VIP

708
    25
    18
    ใจเย็นครับน้องอั๋น...........เด๋วนี้คนแปลกๆมานเยอะอ่า

6. City_Ferio

564
    29
    28
    จริง ๆ มันก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเราเลย

ดันทะลึ่งไปยุ่งกับเค้าเอง ฮิฮิ

ขอบคุณครับพี่เต้

7. Nat_mo

Nat_mo Member Moderator VIP

781
    15
    18
    ใจเย็นน้องเอ้ย คนเรามันมีหลายประเภท

มีคนรักย่อมมีคนเกลียด นั่นเป็นของคู่กัน อันนี้เรื่องจิง

8. City_Ferio

564
    29
    28
    ขอบคุณครับพี่นัท

9. กุ๊

กุ๊ New Member Member

626
    12
    0
    แย่เลยแบบนี้

10. tana_art

tana_art Member Moderator

267
    5
    18
    อย่าไปซีเรียสเลยครับ
    เราคนขาย เราก็ต้องมีกำไร ไม่มีกำไรจะขายทำไมอ่ะครับ เหนื่อป่าวๆเข้าเนื้ออีกต่างหาก
    เมื่อก่อนผมก็รับของขายแบบนี้เหมือนกันครับ กำไรอันละ70บาทได้ รวมส่ง(ขี่มอไซด์ไปส่งครับ)
    จริงอยู่ครับ70บาท/ชิ้น แต่ถ้าผมไม่กำไรแบบนี้ผมก็ไม่ขายดีกว่าครับ ไหนจะค่าโทรศัพท์ ค่าเสี่ยงอุบัติเหตุในการเดินทาง
    ถ้าเกิดของที่เราส่งไปมีปัญหาแล้วเรารับเปลี่ยนให้ เท่ากับเราต้องส่งของ2รอบ ถ้าเราไม่เผื่อกำไรไว้ ก็เท่ากับเข้าเนื้อล่ะซิครับ
    ผมเองก็ไม่ได้มีเงินถุง พอที่จะซื้อของมา stock ไว้เป็นเข่งๆได้ซะด้วยสิ

ทางเค้า เค้าหาได้ถูกกว่า แต่ก็ไม่น่าจะมาตัดราคากันแบบนี้ผมว่าดูไม่ค่อยดีเท่าไหร่เลย

การซื้อขาย ผมว่าเป็นเรื่องของ ผู้ซื้อ และ ผู้ขาย มากว่าครับ ผู้ซื้อพอใจที่จะซื้อในราคาที่แพงกว่าจะด้วยเหตุผลใดก็ตาม
    มันก็เป็นเรื่องของผู้ซื้อเค้าน่ะครับ เช่น ผมเองก็ทำบ่อยซื้อของแพงกว่าแต่เราสบายใจกว่า ผมก็ยอมจ่ายนะครับ

ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะครับนี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ ไม่ถูกใจก็ขออภัยด้วยนะครับ ฝอยมาซะเยอะเลยเรา หุหุ

City_Ferio ถูกใจสิ่งนี้
  11. City_Ferio

564
    29
    28
    ชัดเจนเลยครับพี่อ๊าต

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้