...ข้อความคิดเห็นคับ civic coupe vs celica ตากลม หน่อยคับ...

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อยากรู้, 21 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือ ตอนนี้หาซื้อรถ 2 ประตูอ่ะคับ มีงบ 40-45 คิดวาจาเอามาใช่ในเมือง ทำงาน-กลับบ้าน ประหยัดๆเเต่ขอหล่อนิดส์ๆ

อยากทราบว่า เพื่อนๆเชียร์ ตัวไหนดีคับ
    civic coupe กะ celica ตากลม เพราะราคาต่างกัน ไม่มาก(ไม่ถึงแสน )

1..ส่วนตัวชอบ celica มาก แต่ติดตรงปีมันเก่าก่า อ่ะคับ (กลัวเรื่องอ่ะไหล่)
    -คิดจาเอามาตกแต่งแบบgt4 วางเครื่อง 3s-ge ก้อพอ(เพราะที่บ้านมีรถเครื่องโบอยู่แร้นกินน้ำมันโคตร)

2..ส่วนcivic coupe ปีจาใหม่หน่อย แต่ อยากได้ที่วางตระกูล b มาเเร้ว เกียรออโต้อ่ะคับ ..
    -คิดจาเอามาตกแต่งแบบ racing ทั่วไป เน้นเครื่องวางตระกูลb ....

แค่อยากรู้เรื่องสมรรถนะ เดิมของโรงงาน (ไม่เอาความเเรง) เน้น ช่วงล่าง และการบำรุงรักษา การกินน้ำมัน (อนาคตอาจจะติดแก๊ส)

ขอความเห็นเพื่อนๆพี่ มองอันดับเเรกความสวยงาม รองลงมาสมรรถนะช่วงล่าง และสุดท้ายการดูแลรักษา ว่าคัยงอแงน้อยก่ากัน ถ้าให้เลือก เลือกตัวไหนดีคับ

....ขอขอบคุงทุกๆความคิดเห็น ล่วงหน้านะคับ ....

1. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ใจผมชอบHONDAอ่ะครับ
    ที่บ้านก็HONDAหมดเลย มันเลยชอบ อิอิ
    ทั้งนี้-ทั้งนั้นแล้วแต่นะครับ
    HONDAอะไหล่ผมว่าหาง่ายกว่า ใช้กับรุ่นอื่นได้ แต่งไม่เยอะก็สวยแล้ว
    ไม่ใช่ว่าCELICAไม่สวยนะครับ สวย แต่กว่าจะครบๆเนี่ย เหนื่อยหน่อย
    ส่วนเรื่องติดแก๊สนี่ ผมว่าCELICA ได้เปรียบนะ เครื่องโตต้านี่อึดจริงๆ
    เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ขออภัยด้วย

2. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมชอบคูเป้คับ

3. terk

terk Active Member Member

151
    52
    28
  4. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ชอบ Civic แต่กรณีนี้เชียร์ โตต้าครับ

5. aeb

aeb New Member Member

57
    3
    0
    Si คับ

6. secretz

secretz New Member Member

448
    8
    0
    มาเอาใจเชียร์ ตากลม คร๊าบบบ

แหะๆ ไม่ต้อง GT-4 ก็สวยได้นะ อิอิ ^^

7. ลุงเครียด

ลุงเครียด New Member Member

103
    0
    0
    มาให้ข้อมูลตากลมครับ..เรื่องสมรรถนะ เท่าทีใช้อยู่ก็OKในระดับหนึ่ง
    การขับขี่คล่องตัวดี แต่ทัศนวิสัยไม่ค่อยดีเท่าไหร่ กระจกข้างมีมุมอับ คือถ้ามีรถแซงขวามาบางมุมอาจมองไม่ค่อยเห็นน่ะคับ:confused:
    การบำรุงรักษาก็ธรรมดาครับ ไม่จุกจิก ของผมเครื่อง 5SFE อะไหล่โตต้าตรึม...
    อัตราบริโภค ตกอยู่ 9-10 โลลิตร ผมว่าไม่เท่าไหร่ครับ เคยใช้A32 กินจุกว่านี้อีก

ตอนที่ผมใช้ Celica ตากลม กับ A32 ท้ายแยกปี 2001 ผมเลือกที่จะขาย A32 ที่ใหม่กว่าตากลม 7ปี ไปซื้อTiida ด้วยเหตุผลที่ว่า

1. อัตราบริโภค+ ราคาน้ำมันที่ขึ้นเอาทุกวัน
    2. A32 ของผมค่อนข้าง จุกจิก ซ่อม2เดือนครั้ง ในขณะที่ ตากลมเกือบปีนึงนี่ผมซ่อมไป2ครั้ง (แท่นเครื่องกับ ยางหุ้มเพลา)
    3.ราคา A32 ตกเร็ว ตากลมก็ตก แต่ผมว่าไม่เร็วเท่า32
    4.ความสวยงาม ไม่ได้หมายความว่า A32 ไม่สวยนะครับไม่งั้นผมไม่ซื้อมาใช้หรอกยิ่งแต่งVIPนี่งามโคตร ตอนขายนี่เสียดายมาก แต่Celicaมันมองแล้วอนาคตดีกว่าดูมันคลาสสิคดี

ผมขอเปรียบเทียบกับ รถที่ผมเคยใช้นะครับ เนื่องจากไม่มีข้อมูล คูเป้

จะเลือกคันไหนผมว่าอยู่ที่จุดประสงค์การใช้งานครับ รถคันนึงมันก็หลายตังค์อยู่
    เปลี่ยนรถแต่ละทีก็มีแต่ขาดทุนผมขายA32 ขาดทุนไปแสนนึง นี่ก็กำลังคิดขายเจ้าตากลมก็คงขาดทุนไม่ต่ำกว่าแสนอีกละครับ:cry:
    ความสวยงามผมว่าต่างจิตต่างใจครับ ลองได้เป็นเจ้าของแล้ว ไม่ว่ารุ่นไหนรถเราก็สวยสุดละครับ:D

8. Empty heart

Empty heart New Member Member

96
    2
    0
    เชียร์ คูเป้ คับ เพราะผมขายอยู่ อิอิ

9. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    ส่วนตัวชอบ Civic คูเป้ครับ

10. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ใช้ coupe อยู่ครับ เครื่อง เดิมๆ ดูแลดีๆประหยัดมากครับ เคยขับในเมือง 9-10 โล/ลิตร ครับ ตจว. 15-18 โล/ลิตรเรยน่ะครับ (เหยียบประมาณ 100-120) ประหยัดสุดๆ แต่ตอนนี้ เครื่อง B แล้วครับ ในเมืองก็ยัง 10 โล/ลิตรอยู่ แต่นองเมือง ลดลง เหลือ 12-14 ครับ
    เป็นรถที่ขับดี อะไหล่เยอะ ของเล่นเยอะ
    แต่ก็มีข้อ เสียนิดๆหน่อยๆ คือ เวลาขึ้นเนิน แบบล้อซ้าย-ขวาไม่เท่ากัน ตัวถังมันจะมีเสียงเหมือนให้ตัวได้นิดๆ ถ้าเป็นคนขี้รำคาญ อาจจะไม่ชอบ ครับ
    ไม่รู้ว่า ตากลมเป็นยังไงครับ ไม่มีข้อมูลจริงๆครับ

11. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ใช้Coupeอยู่

แต่3S-GTE มันก็น่าลองนะครับ

12. 200silvia

200silvia New Member Member

118
    3
    0
    โดยส่วนตัวชอบทั้ง 2 คันครับ

ความสวยงาม ผมว่าเจ้า Si เน้นที่เส้นสาย ผสม กับรถซีดาน

ส่วน Celiga เน้นdesign โค้ง ผสมความกลมกลืนและลงตัว

ส่วนเรื่องสมรรถนะและช่วงล่าง รถเดิมๆคงไม่ต่างกันมากนัก

แต่เครื่องโตต้า ต้องยอมรับว่าไม่ว่าเครื่องรุ่นไหน อึดจริงๆคับ

ส่วนฮอนด้า ก็มีเทค ที่ใครๆก็รู้จักคุ้นเคยกันดีอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องสุดท้าย ความคลาสสิก ที่จะอยู่กับรถในภายภาคหน้า

Celiga ได้เปรียบกว่าแน่นอนคับ เพราะเค้าเกิดมาเป็น sport coupe

+ design ไฟตากลมด้านหน้า มันไม่เสื่อมคลายตามกาลเวลาครับ

เพียงแต่เอาใจใส่รักษาสภาพให้เปรี๊ยบด้วบไว้ อย่าให้โทรม

สรุปแล้ว ด้วยปัจจัยทั้งหลายทั้งปวง

ผมเลือก Celiga คับ...

13. ผมเคยใช้ coupe เครื่อง B18CR ครับ สมรรถนะประทับใจ

แต่ถ้าเน้นสวยงาม หล่อ ผมเลือก celica ครับ ยังไงก็รถสปอร์ต สาวๆ มองมากกว่าครับ ถึงแม้ว่าสมรรถนะ ระบบขับเคลื่อน อาจจะพูดได้ไม่เต็มปากว่าเป็นรถสปอร์ต แต่รูปลักษณ์ภายนอกนี่ใช่เลยครับ

ส่วน coupe ก็เป็นเหมือน civic ทั่วไป แต่ประตูเหลือ 2 บาท มองด้านหน้าแทบไม่แตกต่างจากตัว 4 ประตู ไม่เด่น ไม่แปลกตาเท่า celica ครับ ยิ่งถ้าได้ GT4 จะแหล่มมากครับ

ความเห็นส่วนตัวเด้อ.....

แก้ไขล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2008
  14. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    Coupeครับ อะไหล่หาง่าย ของแต่งเยอะ ใช้อะไหล่ร่วมกับตาโต(EK) ถ้าอยากได้AUTOติดแก๊สก็วางB20 เลยครับ
    อึดทนแรงพอประมาณ กินน้ำมันประมาณ 9-10 โลลิตรในเมืองนะ

15. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    CIVIC COUPE อีกหนึ่งเสียง

16. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    CeliCa คับดู Sport ดีเดิมๆ ใส่เเม็ค+ชุดเเต่ง+กดลงมาอีก เเค่นี้ก็หล่อเเล้ว

17. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    เซลิก้า คับ สปอร์ตกว่า

แต่คูเป้ก้อสวยนะ

แต่ผมเชียร์เซลิก้า อะ

18. คูเป้อีกเสียงคร้าบ

19. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เ ป็ น จ า ก คู เ ป้ เ ป็ น DC2 จิ :D :D :D

20. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เ ป็ น จ า ก คู เ ป้ เ ป็ น DC2 จิ :D :D :D

21. kea_kea

kea_kea New Member Lady Member

754
    4
    0
    ใจชอบ Honda เลยเชียร์ COUPE ด้วยอีก 1 เสียง

22. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    Coupe คับ

23. nu2000gt

nu2000gt New Member Member

217
    3
    0
    ใช้โตโยต้า........แต่เชียร์คูเป้ครับ.....แนวยุ่นดีชอบเครื่องตระกูล บี ด้วย

24. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    สาวกฮอนด้า
    เข้ามาเชียร์ฮอนด้าคาบ

25. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    เชียร์ฮอนด้าด้วยคน...แต่ก็นะ ถ้าได้เป็น DC2 เนี่ย...แจ่มเลย

26. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    Coupe คับ
    อะไหล่หาง่าย ซ่อมง่าย ไม่จุกจิก ของแต่งเพียบ ซื้อง่ายขายคล่อง
    ถ้าได้ B18CR ยิ่งแหล่มเลยคับ

27. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    ชอบเซลิก้าครับเพราะว่าอยากได้รถแนวสปอร์ตบ้าง
    คูเป้มันดูสปอร์ตไม่พอครับ คูเป้สวยดีครับ สดกว่า

แต่แล้วแต่ชอบแหละครับ...สรุปซื้ออะไรก็มาบอกกันด้วยนะครับผม...

28. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    ซีวิค คูเป้คับ..แหล่มๆๆ

29. bb_boy

bb_boy New Member Member

112
    1
    0
    เชียร์ Coupe อีกเสียงครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้