รู้ไว้ซักนิดก่อนติด Xenon (อ่านก่อนติด)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย บ้าพลังคลั่งแรงม้าจ้า, 30 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    เห็นมีแต่ลงโฆษณาบรรยายสรรพคุณขายกันเยอะแยะ สงสัยคงอ่านกันจนเบื่อแล้วครับ วันนี้เลยมีเกร็ดความรู้เล็กๆน้อยๆมาฝากครับ เป็นคำถามที่ดีมากๆจากประสบการณ์ เลยเอามันปัน แชร์ความรู้กันครับ...
    1.ค่า K ของหลอดไฟมีผลต่อความสว่างและสีของแสงที่ออกมาไหม
    ตอบ มีผล

ค่า K คือ อุณหภูมิสี (ไม่ใช่อุณหภูมิของไส้หลอด)ของแสงที่ออกมา โดยเทียบกับสีของของที่เผาจนร้อน จนอุณหภูมิที่ระบุ (กี่ K ก็ว่าไป)

หลอด 5000k คือ หลอดที่มีสีสันของแสงไฟ เหมือนของที่เผาจนร้อน 5500 องศา Kelvin

เน้น ... เน้น .... เน้น ...

*** สีสัน ไม่ใช่ความสว่าง ***

และ ...

K ยิ่งมาก ดูเหมือนสว่างมากขึ้น แต่จริงๆแล้ว สว่างน้อยลง

ยิ่งหลอด xenon ยิ่งเห็นผลชัด หลอด 4100k ให้ความสว่างประมาณ 3500 lumens ในขณะที่หลอด 10,000-12,000 ให้ความสว่างไม่เกิน 2000 lumens

2. ค่า K มีผลต่อความร้อนภายในโคมไฟหน้าไหม
    ตอบ ค่า K ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องความร้อนของหลอด
    ความร้อน และความสว่าง ขึ้นกับจำนวนวัตต์ของหลอด

3.ถ้า ค่า K มากๆจะทำให้โคมไฟหน้าขุ่นหรือละลายไหม (ถ้าเป็นโคมพลาสติก)
    แล้วสรุปว่าค่า K คืออารัย? ประโยชน์คืออะไร? ยิ่งมาก ยิ่งทำไมหรือ?
    ตอบ ค่า K ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องความร้อนของหลอด ฉะนั้น จะขุ่นหรือไม่ขุ่น ไม่ได้เกี่ยวกับค่า K
    K ยิ่งสูง ก็แค่สวย

เกร็ดเล็กๆแต่สำคัญอย่างยิ่งยวดเลยครับ

หลอด xenon มาตรฐาน ใช้พลังงานน้อยกว่า แต่สว่างกว่าหลอด halogen

xenon แท้ ต้องกินไฟ 35w
    ที่บอกกินไฟ 50/55w หรือ ฯลฯ ไม่ใช่ xenon แท้ แต่เป็นหลอดธรรมดา ที่เคลือบสี ให้ดูเหมือน xenon

หลอด xenon แท้ ประสิทธิภาพการเปลี่ยนไฟฟ้า เป็นแสงสว่าง อยู่ที่ 100L/W แต่หลอดมีไส้ทุกอย่าง ประสิทธิภาพไม่เกิน 20L/W
    ฉะนั้นหลอด xenon กินไฟ 35w จะให้แสงสว่าง 3500L
    หลอดมีไส้ กินไฟ 50w แต่ให้แสงสว่างประมาณ 1000L

ไฟที่ค่า K สูงๆ สวยมาก แต่มองถนนมืดๆ ไม่ชัดเท่า ค่าK ต่ำๆ โดยเฉพาะถนนแคบๆ ต่างจังหวัด ที่ข้างทางเป็นหญ้า แม้ในถนนหลวงสายเมน บางแห่ง แทบมองไม่เห็นเส้นขอบทางด้วยซ้ำไป
    หนักที่สุดคือ ไฟที่ค่า K สูงมากๆ ในโคมแบบเก่า จะใช้งานได้ไม่ดีเวลาฝนตกหนักๆ เพราะมันจะกลืนกับสายฝน
    หน้าหนาว .. ฝนไม่ตกแล้ว หมอกแถวๆกรุงเทพก็ไม่มี กว่าจะรู้อีกที ก็ต้องปีหน้า

ขอยกเครดิตนี้ให้แก่ คุณแมวเหมียวพุงป่อง แห่ง web pantip
    และคุณ nui alpine จาก bmwccth.com ครับ

Nat_mo และ chai import ถูกใจสิ่งนี้
  1. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ ๆ ครับ

2. yungi

yungi New Member Member

95
    3
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

3. City_Ferio

City_Ferio Active Member Member

564
    29
    28
    ได้ความรู้มาก ๆ ครับ

ขอบคุณครับ

4. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ผมใช้ 5000 k กับ 6000 k
    ขาวจั๊ว ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

หากถ้าเกิน 1 หมื่น k ไปแล้ว แสงมักจะเป็นโทนสีฟ้า
    มองในที่มืด และ ตอนฝนตกลำบากมาก

5. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    ขอบคุณความรู้ครับ อิอิ

6. tirawut0606

tirawut0606 New Member Member

122
    2
    0
    มันเป็นอย่างงี้นี่เอง

7. MY_NOOK

MY_NOOK New Member Member

76
    1
    0
    ขอบคุณครับ

ได้ความรู้ดีครับ

8. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    ความรู้คับ ขอบคุณคับ

9. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    รับทราบครับ.........ser yes ser

10. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    เยี่ยมครับผม

11. สว่างสุดกี่เคครับแล้วบนล่างต้องใช้ค่าเคต่างกันเท่าไหร่:D

12. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    ชัดเจนตามนั้นครับ....

13. @~Nu_pinne~@

@~Nu_pinne~@ New Member Lady Member

214
    12
    0
    กำลังจะติดเลย ขอบคุณนะค๊ะ

14. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
  15. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ขอบคุณครับ

16. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ของผมใช้ 6000 k

17. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    "xenon แท้ ต้องกินไฟ 35w
    ที่บอกกินไฟ 50/55w หรือ ฯลฯ ไม่ใช่ xenon แท้ แต่เป็นหลอดธรรมดา ที่เคลือบสี ให้ดูเหมือน xenon"

เสริมนิดนึงครับ....เรื่อง watt ของญี่ปุนมีทำออกมาแล้วครับ น่าจะเป็นปีแล้วครับ ที่เป็นชุด Xenon 50 watt ครับ มาพร้อมหลอดกับบัลลาดครับ ...เป็น Xenon แท้ๆครับ ไม่ใช่แค่หลอดชุบสีครับ

18. maicomeng

maicomeng New Member Member

522
    46
    0
    ขอบคุณค๊าบบบบบ

19. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ได้ความรู้ครับ++++

20. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    สีสันสวยงาม แต่..ก็มองยากตามความสวยงามของสีสัน

21. ขอบคุณค๊าบ

22. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ล่าสุด เห็นตอนนี้มี Xenon แบบปรับจำนวน Watt ได้ครับ ปรับได้ตั้งแต่ 35-70 Watt ด้วย?

ไม่รู้ว่าแบบนี้หมายความว่ายังไงเอ่ย?

แล้วก็ขอแชร์ข้อมูลเรื่อง Xenon ด้วยคนครับว่า โคมที่ไม่ได้ออกแบบมาให้ใส่ Xenon ไม่ว่าจะตั้งไฟหรือใส่หมวกบังยังไง การ Focus ของแสงก็สู้หลอดฮาโลเจนไม่ได้ อาจจะเห็นขอบของลำแสงของไฟจริง แต่ยังไงแสงก็ยังฟุ้งอยู่ดี ยิ่งคนที่ใช้ Xenon ในโคมรถรุ่นที่ไม่ได้ออกแบบมา ตอนขับลองสังเกตดูบนป้ายบอกทางข้างบน จะเห็นไฟรถเราขึ้นไปถึงป้ายเลยครับ และถ้าตอนนั้นขับตามรถกระบะอยู่ (หรือรถที่ถ้ายไม่มีส่วนโค้ง) ก็จะยังเห็นขอบของไฟหน้ารถเราอยู่ที่ท้ายรถคันหน้าอยู่ดี แต่คำว่าฟุ้งไม่ได้หมายความว่าไปแยงตารถที่สวนมานะครับ อย่างของผมไม่เคยโดนดิฟไฟด่าเลยสักครั้ง เพียงแต่เหมือนกับว่าโคมมันไม่สามารถบังคับไฟทั้งหมดลงพื้นถนนได้น่ะครับ

ไม่รู้จะงงรึเปล่าเอ่ย แต่อันนี้เป็นเรื่องที่เจอกับตัว (รถตัวเอง) และกับเพื่อนหลายคนที่ใช้ Xenon ในโคมที่ไม่ได้ออกแบบมาสำหรับ Xenon ครับ

ผิดถูกยังไงขออภัยด้วย

ปล.ผมใช้ 6000K อยู่ ทั้งใส่หมวกบังไฟ และตั้งไฟแล้ว แต่ยังรู้สึกชอบความสว่างและชัดเจนของหลอด Halogen อยู่ดีครับ แหะๆ

23. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ขอบคุณคร้าบ............

กำลังคิดจะติดเลย

24. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0

สนับสนุนอีกเสียงครับ

25. ต้องเป็นโคมแบบโปรเจคเตอร์ครับมันจะบังคับลำแสงให้ลงพื้นทั้งหมดได้:D

26. zain_72

zain_72 New Member Member

860
    10
    0
    ได้ความรู้ ขอบคุณคร๊าบบบ

27. ขอบคุนคับบบบบบ

28. Madeawsri

Madeawsri New Member Member

58
    143
    0
  29. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้