ขอคำแนะนำครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Ricardo, 6 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ricardo

Ricardo New Member Member

12
    2
    0
    สวัสดีครับพี่ๆชาว ek group พอดีผมอยากจะโหลดเตี้ยให้กับ ek ของผมอ่ะครับ แต่บังเอิญไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยน่ะครับ จึงอยากจะขอคำปรึกษาจากพี่ๆทุกท่านครับว่า ถ้าผมจะโหลดให้หน้าต่ำกว่าหลังจะต้องใช้โช๊คของอะไรดีครับ + กับสปริงขออะไรดีครับ ผมมีงบแค่ 10,000 - 20,000 บาท ผมอยากได้แบบหนึบๆ แข็งๆนิดหน่อยครับ เอาแบบใส่ขอบ 16" แล้วไม่ติดอ่ะครับ ขอสถานที่ซื้อด้วยนะครับ ขอคุณมากครับ

2. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    แนะนำหาโช๊คที่สามารถปรับใด้นะครับ ปรับแบบสตรัท
    ส่วนยี่ห้อก็ TEIN , APEX N1 , (ความชอบส่วนตัว)
    ควรหลีกเลี่ยงโช๊คที่เป็น Short Stroke นะครับมันแข็งมาก
    ไม่เหมาะกับการใช้งานแบบทั่วไป
    ส่วนสถานที่ซื้อก็ดูใน RCWEB เนี่ยะแหละครับจะถูกกว่า
    เชียงกงเพราะคนที่เชียงกงถูกล้างสมองหมดและเขารู้แต่ว่า
    ต้องขายแพงกว่าท้องตลาด จนบางครั้งมันขายแพงกว่าของใหม่อีก 55

3. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    กาทู้ซื้อขายข้างบนมี Cusco ครับ สไลด์กะบอกได้ หน้าทิ่มตูดโด่งได้ตามใจชอบ แบบไม่เสียค่าเคของสปริ่ง

4. Ricardo

12
    2
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ แล้วถ้าเป็น koni+h&r หรือ koni+eibach อันไหนดีกว่ากันครับในเรื่องของความหนึบ ความนุ่ม และก็หน้าทิ่มกว่าหลัง แล้วในงบระบุไว้พอจะซื้อได้ป่าวครับ แล้วจะสามารถซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

5. Tonkun

Tonkun New Member Member

227
    5
    0
    เข้ามารอดูคำตอบด้วยคนนะครับ

:D :D :D

6. So_EK

4,677
    245
    0
    มีงบสองหมื่นหนีไปเล่นแบบปรับหนื่ด ปรับเกรียว สไลด์กะบอกได้ดีกว่าครับ จบที่เดียวไม่ต้องเสียค่าถอดใส่หลายครั้ง จากประสบการณ์ครับ

7. terk

terk Active Member Member

151
    52
    28

เห็นด้วยกะพี่โสครับ...

:D:D:):D:D

8. EAK_EK

EAK_EK New Member Member

26
    7
    3
    ทำสตัดปรับเกลียวขอรับ และใช้โช๊คเดิมนี่แหละคับ ok

9. ถ้าเป็น KONI+Eibach ของใหม่ งบคงต้องสูงกว่านั้น ผมเพิ่งเปลี่ยนไปเมื่อไม่กี่วันมานี้ โช๊ค Koni ราคา 2.2 หมื่น ต่อชุด สปริงราคา 8 พัน ต่อชุด รวมแล้ว 3 หมื่นถ้วนๆ จากร้านตัวแทนจำหน่ายแถวๆ สนามเป้า สำหรับความชอบของแต่ละคนก็คงไม่เหมือนกันสำหรับโช๊คแต่ละยี่ห้อ แต่ผมยังไว้ใจ KONI+EIBACH เหมือนเดิมครับ

10. WoRsLy

WoRsLy Member Member

42
    1
    8
    ร้านตัวแทนจำหน่ายแถวๆ สนามเป้า ชื่อร้านอะไรคับ อยู่ติดถนนใหญ่รึป่าวหรือว่าต้องเข้าซอยคับ สนใจ

11. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    Koni ตอนนี้ 22k แล้วหรือครับ กำลังจะหามาใส่อยู่เลย ถ้าราคานี้สงสัยไปเล่นต้องเล่น Tein หรืออื่นๆมือ2 ดีกว่ามั้ยครับ

12. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    โอ้ว ใจรัก koni สุด ๆ เลยนะพี่โต้ง

13. ร้านอยู่ติดถนนใหญ่เยื้องๆ กับ ททบ. 5 ถ้ามาจากอนุสาวรีย์จะอยู่ทางซ้ายมือ มี 3 คูหา จำชื่อร้านไม่ได้แต่อยู่ห่างจากอนุสาวรีย์ชัยฯประมาณ 1 ก.ม. กว่าๆ หน้าร้านเป็นกระจกมีล้อแมกซ์และยางมิชิลินโชว์อยู่เพียบ อ้อ! ตั้งอยู่ติดกับสะพานลอยข้ามถนน

14. รักสุดหรือไม่สุด ก็ชุดนี้เป็นชุดที่ 3 แล้ว สำหรับ 11 ปีของการใช้รถคันนี้มา (เจ้าพ่อ Koni ตัวจริงเสียงจริงครับ)

15. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    แนะนำโช๊คญี่ปุ่นดีกว่าครับ เหมือนที่พี่ๆ ข้างบนบอก ส่วนตัวเคยใช้ Koni กับ eibach ไม่ค่อยชอบเท่าไรถ้าคุณเป็นคนขับไม่เร็ว ต้องการขับสบายๆ ก็ใช้ได้ครับ แต่ถ้าอยากได้ความหนึบ พร้อมความนุ่ม ohlins ดีกว่า แต่หายากครับ ราคาก็พอสู้ได้ แต่อยากแนะนำพวก cusco zero 2 หรือ apexi ดีกว่า ราคาสูงกว่างบหน่อยแต่จบจริงๆ ไม่ว่าจะแต่งซิ่งแค่ไหนครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 ตุลาคม 2008
  16. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0

แล้วของพี่โสใช้ยี่ห้ออะไรครับ
    ผมอยากจะเปลี่ยนเหมือนกันงบก้อ สองหมึ่น
    อยากได้แบบไม่เด็งครับ

17. Ricardo

12
    2
    0
    ขอขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะครับ ขอบคุณมากครับ

18. Tonkun

227
    5
    0
    รบกวนถามพี่ๆ อีกนิดนึงครับ

ถ้า koni งบ 22K
    แล้ว Tein SS มือหนึ่ง เท่าไหร่คับ ? มือสอง เท่าไหร่คับ ?
    Cusco Zero II มือหนึ่ง เท่าไหร่คับ ? มือสอง เท่าไหร่คับ ?

แล้วมือสอง ... จะต้องเช็ค อาราย บ้างอ่ะครับ
    จิงๆ อุปกรณ์ ที่เกี่ยวเนื่องกับความปลอดภัย สมรรถนะ แบบนี้
    ไม่ค่อยอยากซื้อมือสอง เลยอ่ะคับ เสียวๆ โดนย้อม อ่า

กำลังเปรียบเทียบเรื่องของราคาอยู่น่ะคับ
    ว่าจะพอสู้ไหวมั้ย ... ถ้าไหว ก็ อยากจะเล่นของสูง
    จะได้ จบ ในทีเดียว

ขอบคุณล่วงหน้า คร้าบบบ

19. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    TEIN SS ราคามือ 1ที่ญี่ปุ่น 16000 บาทที่ไทย 32000 บาท
    นิ่มย้วยสะใจคนวัยแรง อิอิ(เสียดายตัง)

ส่วนโช๊คมือ 2 ตรวจดูการรั่วซึมที่แกนให้ดี ดูตามดที่แกนด้วย
    ก่อนซื่อควรแกะสปริงออกและกดแกนเพื่อเช็คคุณภาพด้วยจะใด้ไม่พลาด
    ถ้าคนขายไม่ให้แกะสปริงเช็คไม่ต้องซื้อมันเสียชัวร์

20. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    รูปประกอบตามดนะคับ

21. Tonkun

227
    5
    0
    เสียดายตัง .... หมายความว่า ไม่ควร ซื้อ เหรอครับ ??
    :confused:

22. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    โอ้โห... Tein SS มือ 2 ในไทย ไหงแพงกว่ามือ1ในญี่ปุ่นนะ :eek:

23. creammer

146
    28
    0
    ถ้า koni งบ 22K มือหนึ่ง
    แล้ว Cusco Zero II มือสอง
    ราคาพอกัน
    ควรจะซื้อยี่ห้อไหนดีกว่ากันใช้กันนานๆแบบครั้งเดียวจบ
    ขอแบบนุ่ม นิ่ง กำลังตัดสินใจอยู่เหมือนกัน

24. So_EK

4,677
    245
    0
    โช๊คสองยี่ห้อนี้เอามาเทียบกันไม่ได้ครับ

25. creammer

146
    28
    0

แล้วควรเล่นยี่ห้อไหนดีครับ แนะนำหน่อยครับกำลังตัดสินใจอยู่ครับ:confused
    :

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้