ล้อ offset เท่ากัน แต่หน้ากว้างต่างกัน ล้อด้านในจะห่างจากเบ้าโช้คเท่ากันมั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย SpeculatoR, 30 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SpeculatoR

SpeculatoR New Member Member

23
    0
    0
    ขอถามเป็นข้อๆนะครับ

1. สมมติว่ามีล้อ 3 วง ค่า offset +38 เท่ากัน หน้ากว้าง 7, 7.5, และ 8 นิ้วตามลำดับ ล้อด้านในจะห่างจากเบ้าโช้คเท่ากันมั๊ยครับ
    2. AE110 อยากใส่ล้อขอบ 17 ทั้งหน้าและหลังให้หน้ากว้างมากที่สุดโดยไม่ติดเบ้าโช้คด้านในอ่ะครับทั้งแบบโช้คธรรมดา และแบบปรับเกลียว จะใส่ล้อที่มีหน้ากว้างสูงสุดได้เท่าไหน offset เท่าไหร่ หน้าได้มากสุดเท่าไร หลังได้มากสุดเท่าไร แล้วมันจะยื่นออกมานอกตัวรถบ้างมั๊ยครับ (ตอนนี้ใช้โช้คแบบธรรมดาอยู่ แต่อนาคตอาจเปลี่ยนเป็นปรับเกลียวเลยถามเผื่อไว้ก่อนครับ)
    3. AE ใส่ล้อขอบ 18 ได้มั๊ยครับ

ไม่สนเรื่องประสิทธิภาพนะครับ จะเอาสวยโหดไว้ก่อน....ขอบคุณล่วงหน้าครับ :D

2. OKUMI

OKUMI New Member Racer

160
    8
    0
    ตอบได้แต่ข้อ 1 ครับ ถ้าล้อกว้างขึ้น 1/2 นิ้วแต่ offset เท่าเดิม ขอบล้อด้านในก็จะต้องลึกเข้าไปอีก 1/4 นิ้วครับ คือมันเท่ากับว่าส่วนที่กว้างขึ้นก็จะแบ่งออกด้านในกับด้านนอกอย่างละครึ่ง

3. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    1.ไม่เท่ากันแน่นอนครับ หน้ายิ่งกว้าง offsetเท่ากัน ล้อที่กว้างมากสุดก็ชิด(ยื่นทั้งในและนอก)มากที่สุด
    2.ถ้าอยากรู้จริงๆ ต้องวัดเอาเองเลยครับ เอาล้อเดิมเป็นหลักก็ได้แล้ววัดเอาเลยว่าClearance ระหว่างขอบยางนอก และใน
    เท่าไหร่ ระบบช่วงล่างก็สำคัญอันนี้คนมองข้าม โดยเฉพาะล้อคู่หลัง รถบางคันเป็นอสระ รถบางคันเป็นคานบิดตัวหรือคานแข็ง
    ลักษณะมุมล้อเวลาที่มันยุบตัวมันจะยุบไม่เหมือนกัน พวกอิสระจะยุบแล้วหลบซุ้มคือเวลายุบแล้วแคมเบอร์จะลบ หลบขอบซุ้ม
    ส่วนพวกคานแข็ง คานบิดตัว(ทอร์ชั่นบีม) พวกนี้มักยุบแบบล้อตรงขึ้นไป แค่นี้ก็ทำให้หน้ากว้างล้อที่จะใส่ หน้ายางที่จะใช้ก็ต่างกัน
    แล้วครับ
    3.ใส่ได้ถ้าจะใส่ ล้อใหญ่ใส่ได้ปัจจัยหลักไม่ได้อยู่ที่ขนาดล้อแม๊กอย่างเดียว แม๊กกับยางมาคู่กัน สิ่งหนึ่งเพิ่มขึ้น อีกสิ่งหนึ่งก็ต้องลดลง
    แม๊ก18 ใส่ได้กับรถเล็ก เพียงแต่สิ่งที่ต้องลดลง คือแก้มยาง อาจจะต้องใส่215/3518 หรือถ้าได้ล้อoffset พอดี หน้ากว้างแม๊ก
    พอดีๆน่าจะยัด225/40R18 ได้

ปล.จริงๆมีวเทคนิคอีกหลายอย่างเช่นการใส่ยางแบบดึงแก้ม การเลือกยี่ห้อยาง ลักษณะแก้มยางแต่ละยี่ห้อ พวกนี้ผลกับเร่องติดกับไม่ติดหมดครับ

4. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    ^^^^
    Audi ใส่ LS นิมันสวยดีนะ

ล้อ 18 ยัดได้อยู่แล้วสบายมาก

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    AE ใส่ขอบ 18" เลยหรอครับ จะดูใหญ่เกินไปรึป่าวครับแล้วรถก็จะดูสูงมากๆด้วย ความเห็นส่วนตัวนะครับ

6. MIRAONLY

MIRAONLY Member VIP

56
    1
    8
    รู้แต่ว่าค่า offset คือค่าที่ดุมล้อเคลื่อนที่ออกจากศูนย์กลางล้อไปกี่ mm
    เช่น ล้อกว้าง 6 นิ้ว ค้าออฟเสตที่ 0 เท่ากับระหว่างกลางล้อ คือ 3 นิ้ว
    ถ้า+ ดุมล้อจะเคลื่อนที่ออกมานอกล้อจากศูนน์ล้อด้านนอก
    ถ้า- ดุมจะเลื่อนเข้าด้านใน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้