~รอบสวิง กระตุก~

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย D.S.G.Max, 29 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. D.S.G.Max

D.S.G.Max New Member Member

0
    0
    0
    ผมใช้ Ac96 เครื่องเดิม F22A auto

ติด Lpg หัวฉีด ของ BSM มาประมาน 4 เดือน

ตอนนี้มีอาการกินแก๊สขึ้น ประมานโลละ 2 บาท รอบสวิง และกระตุก เวลาแอร์เปิดแล้วมีอาการวูบๆด้วยคับ

เป็นทั้งแก๊ส และน้ำมัน เปงพักๆอะคับ

(ตอนแรกติดมากินแก๊ส 1.6 แล้วค่อยๆเพิ่มมาเปง 1.8 และ 2.0 ตามลำดับ)

น่าจะเปงเพราะอะไร แล้วควรแก้ไขยังไงดีคับ

รบกวนขอคำแนะนำทีคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 กรกฎาคม 2008
  2. superfan

superfan Member Member

58
    1
    8
    ถ้าเปงทั้งแก๊สทั้งน้ำมันก้อต้องทำตอนเป็นน้ำมันให้หายก่อนแล้วค่อยมาดู
    ที่แก๊สเพราะว่าระบบไฟจุดระเบิดด้วยกัน

3. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    มองไปที่ระบบไฟเหมือนกันครับ ลองไล่สายหัวเทียน หัวเทียน และกรองอากาศดูครับ

4. nudeez

nudeez New Member Member

50
    1
    0
    รถผมก็เป็นแบบนี้ สรุปเช็คไฟก่อนหรือครับ ไม่ได้เกี่ยวกับแก็ซโดยตรงหรือครับ

5. slowly

slowly Member Member

86
    6
    8
    ถ้าอาการหลักๆเกิดจากรอบเดินเบา ส่วนการวิ่งปกติ แนะนำลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อ + มอเตอร์คุมรอบเดินเบาดูครับ ไปอู่ทำฮอนด้าทั่วไปค่าใช้จ่ายไม่น่าเกิน 500 บาทครับ ฮอนด้าส่วนใหญ่จะมีปัญหาที่ตัวนี้ครับ

6. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ของผมก็เป็นนะครับ แต่หายแล้ว

1.เปลี่ยนหัวเทียน ก่อนเลย เอาแบบไม่ต้องดีมาก อันละ85 บาทพอ
    2.ล้าง ลิ้นปีกผีเสื้อ (อาจจะต้องไปจูนใหม่)
    3.ลองดูพวกสายไฟ/สายVac ว่ามีไฟหลุด/ขาด/หลวมหรือป่าว (เคยสายไฟเล็กเล็กมากหลุด ช่างมึนกันทั้งอู่)

ข้อมูลพวกนี้ผมใช้กับระบบmixerนะครับ อาจจะมีประโยชน์บาง

ถ้าก่อนหน้าติดแก๊สระบบน้ำมันทำงานปกตินะครับ
    อาจเป็นเพราะการจูนส่วนผสมไม่เหมาะสมครับ
    ส่วนมากจะเป็นในทางแก๊สบางไป
    ทีนี้ecuน้ำมันจะจำส่วนผสมผิดๆนั้นแล้วพยายามปรับตัว(บางรุ่น)
    โดยการปรับการจ่ายน้ำมันใหม่ ทั้งๆที่ใช้แก๊สอยู่ กล่องมันแยกไม่ออกหรอกครับว่าตอนนี้ใช้เชื้อเพลิงอะไร
    มันรู้แค่ว่าตอนนั้นตอนนี้เชื้อเพลิงหนาไปบางไป ทีนี้เลยกลายเป็นเพี้ยนทั้งน้ำมันและทั้งแก๊สครับ

ปกติปัญหาแบบนี้ ถอดขั๊วแบตรีเซทกล่องecu แล้วจูนใหม่ให้ได้เนียนๆ ส่วนใหญ่ที่ทำๆมาก็หายนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้