รถเก่ากินแก๊สหรือน้ำมันเพิ่มขึ้น ปัญหาที่ทุกคนมองข้ามไป

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย POP_ES, 29 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. POP_ES

POP_ES New Member Member

4
    0
    0
    ก็เนื่องเจอเหตุการณ์นี้กับตัวเองนะครับ พอดีรถติดแก๊ส LPG MIX+Ramda แล้วผมได้ทำการเก็บสถิติค่าเฉลี่ยอัตราสิ้นเปลืองของแก๊สไว้เป็นประจำ คือเริ่มแรกที่ติดแก๊สมา อัตราสิ้นเปลืองจะอยู่ประมาณ 1-1.2 แล้วแต่ว่าจะอยู่ในเมืองหรือนอกเมือง แต่พอมาช่วงหลังๆ อัตราสิ้นเปลืองขยับขึ้นมาเป็น 1.2-1.5 เป็นประจำ ซึ่งผมคิดว่าคงเป็นเรื่องปกติเพราะรถมีอายุการใช้งาน แต่ไม่เป็นเช่นดังที่คิดเพราะว่า พอดีผ้าเบรครถด้านหลังหมด จึงได้ไปทำการเปลี่ยนผ้าเบรค แต่แล้วก็เจอตัวการ นั่นคือ เบรคติดครับ สาเหตุมาจากอายุการใช้งานของรถเอง แล้วก็หน้าฝน การลุยน้ำบ่อยครั้ง ทำให้มีเศษ ดิน น้ำ ขี้โคลนเข้าไปจับตัวแน่นอยู่ใน รูสลัก คาลิปเปอร์ พอเบรคจับตัวทำให้มีอาการจับแล้วไม่ปล่อยค้างๆไว้แต่ไม่ถึงกับแน่นมาก แต่ว่าทำงานได้ไม่ปกติ จึงทำให้คาดว่าเป็นสาเหตุของการสิ้นเปลืองนี่แหละครับ เพราะว่าความฝืดที่มีมากขึ้น แต่เราต้องเร่งมาขึ้นกว่าเดิม พอหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรค ทำความสะอาดเรียบร้อย แล้วใช้มาระยะนึง ผลออกมาว่าอัตราสิ้นเปลืองกลับมาเป็นปกติแบบตอนแรกครับ เรยมาบอกเพื่อนไว้คับว่าอาจจะเป็นสาเหตุเช่นนีก็ได้ครับ เพราะช่วงนี้ยิ่งหน้าฝน แล้วก็ลุยน้ำกันบ่อยๆอ่ะครับ หรือถ้าทดสอบเองแต่คงไม่สะดวกเท่าไหร่ ขึ้นแม่แรงแล้วลองหมุนล้อดูว่าหมุนได้ปกติดีหรือไม่ก็เป็นอีกทางนึงครับ

2. TON_MK3

TON_MK3 New Member Member

423
    28
    0
    เพื่อนๆ ลองเช็ตกันดบ้างนะ

3. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    รับทราบครับ

4. jk2475

jk2475 New Member Member

332
    40
    0
    ขอบคุณหลายๆ

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ดีมากเลยครับ

6. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ ก็ บ ข้ อ มู ล ค ว า ม รู้ ใ ห ม่ คั บ

7. THE BOY

THE BOY New Member Member

354
    38
    0
    ดีมาก วันนี้เลยไปเปลี่ยนผ้าเบรคหลังมาใหม่ซะ

8. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    มีประโยขน์คับ THK คร้าบ

FD ป้ายแดงนานจังน๊าา 555+ เหงประจำเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้