มีเพื่อนๆท่านใดเอาเครื่องดีเซลไปติดแก้สบ้างไหมคับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย ลมแก้สดีไหมคับ, 4 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ใช้ดีไหมคับ แล้ว จะเซทโบ ด้วยได้ไหมคับ ขอคำแนะนำหน่อย คับ

1. อยากรู้เหมือนกันครับ........

2. มี ท่านใดเคยลอง เอาดีเซล ไปติดแก้สบ้างไหมคับ แนะนำ ทีคับ ขอบคุณคับ

3. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    ที่จังหวัดผม ผมเห็นอู่นึงอยู่นะครับ เห็นเค้ากะลังทดลองทำอยู๋ ผมว่ามันไม่น่าจะดีอ่ะ อิอิ

4. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    ต้องขอออกตัวก่อนครับว่า ได้ยินและได้ฟังมาอย่างนี้ครับ

เครื่องดีเซล เอาไปติดแก๊ส ถ้าเป็นแบบผสม แก๊ส+น้ำมัน

ก้อคงพอใช้ได้ แบบสแตนดาดนะครับ.............

แต่หากคิดจะเอามาทำให้วิ่งแข่งแดรก คงไม่ได้

เพราะเครื่องดีเซล เมื่อเอาไปติดแก๊ส มันจะร้อนกว่าปกติ

ไม่ทน เพราะเสื้อสูบของดีเซล เป็นเหล็กหล่อ เมื่อร้อนมากๆ

มันจะแตก ไม่เหมือนเบนซิน เป็นอลูมิเนียม มันมีการขยายตัวเวลาร้อน

แล้วอีกอย่าง ถ้าจะแปลงจากดีเซล ให้ใช้แก๊ส 100 % ก้อสามารถทำได้

เปลี่ยนจากปั๊มเป็น จานจ่ายแล้วใช้หัวเทียนแทน ช่างที่ทำก้อมี แต่ความร้อนจะมาก

ก้ออย่างที่บอก ไม่ทนหรอก ต้องเพิ่มหม้อน้ำอีก แล้วถ้าอยากกลับมาใช้ ดีเซล

เหมือนเดิมก้อต้องเสียตังอีก ก้อลองคำนวนดูครับ แล้วแต่ชอบ

ผิดถูกยังไงก้อช่วยแก้ไขด้วยครับ รู้มาอย่างนี้

5. p_sutipoj

p_sutipoj Active Member Moderator

3,479
    8
    38
    รับติดอยู่หลายร้านครับ..........เช่น ร้านน้ามืดเทอร์โบกระทุ่มแบน ร้านรวมช่างเชียงกงแปดริ้ว สนราคาประมาณ 40K-50K บาท

จากที่เคยลองของเฮียจิตร วิ่งดีบรรทุกหนักได้ตามปรกติเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้