ขอถามปัญหาเรื่องเครื่องเทอโบหน่อยครับ !!

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย tOon`, 28 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    พี่ครับ
    มันมีปัญหายังงี้ครับ
    คือ วันนี้ผมลองเบิ้ลเครื่องดูอะครับ เบิ้ลสุดเลยนะครับ แต่เปิดแอร์ พอถอนปุ๊ปแล้วรอบตกลงมาที่รอบเดินเบาปุ๊ปมันกระชากดับเลยครับ

และแล้วผมก็ลองปิดแอร์แล้วเบิ้ลอีกครั้งทีนี้พอถอนปุ๊ปรอบตกลงมาแต่คราวนี้ไม่ดับครับ

และอีกครั้งผมลองค้างไว้สักพักแล้วเบิ้ลอีกทีแต่ทีนี้เปิดแอร์ ไม่ดับครับ

ผมสงสัยจิงๆครับเป็นเพราะอะไรครับผม

และบางครั้งผมแซด บนทางด่วนแต่ลืมปิดแอร์พี่ ลากสุดเลย แล้วเปลี่ยนเกียร์ แต่ทีนี้ผมเหยียบครัชต์ แล้วถอนไม่ส่งคันเร่งต่อ แม่งดับกลางอากาศเลยครับ

ผมเลยอยากถามว่าจะแก้ไงดีครับ หรือเป็นปกติครับ :cry::cry::cry::cry::cry::cry:

และบางทีมีอาการสะอึกแบบ พอถอนปุ๊ป มีบึ๊บๆ ด้วยครับแต่เป็นจังหวะคอมแอร์ทำงานนะครับ

ส่วนถ้าปิดแอร์ ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้นเลยครับ ขับสบายสุดยอดชอบสุดๆ :D

ยังไงขอขอบพระคุณพี่ๆมา ณ. ที่นี้เลยนะครับ

2. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    อัพไปเจ้าตูน

ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย..อิอิ

รอเทพๆมาตอบแปปเดียว

3. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ขอเดา..งั๊บ
    วายสายไม่ครบ..งั๊บ..
    วายสายระบบแอร์ไม่ผ่านกล่องเครื่อง..จิง..จิง..ก้อไม่รู้หรอกว่าเครื่องรุ่นของตูนต้องผ่านรึเปล่า
    แต่การออกแบบระบบสายไฟของนิสสันเค้าชอบผ่านสายไฟระบบแอร์ไปที่กล่องเครื่อง..
    ประมวณผล..สั่งการณ์กลับมาที่ตัวโช๊คหรือมอเตอร์เดินเบาหรือ..AC Valve..
    อาการก็ประมาณอากาศเข้าไม่พอน่ะ..ใช่รึเปล่าไม่รู้..แก้ไขยังไงก็ไม่รู้อีก..รอเกจิลงมาฟันธงอีกรอบดีก่า

4. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ปัญหาอาจเกิดจากอากาศยังไหลผ่านแอร์โฟลแม้ว่าจะถอนคันเร่งแล้วก้อตามทำให้น้ำมันเกินจนเครื่องดับอ่ะ
    อาจต้องต่อโบลล์ออฟแบบวน หรือ
    ติด EIDS ของ HKS ดูคับ
    แต่ปกติเอสอาร์ขับหน้า มักไม่ค่อยเป็นกันนะคับ

5. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    พี่ฉะ ครับ EIDS คืออะไรอะครับพี่
    โบว์อ๊อฟผมยังเดิมเลยครับผม วนกลับเหมือนเดิมเลยครับ
    ซึ่งขับปกติตตอนนี้สบายทุกอย่าแอร์เย็นเพลงเพราะ จะเป็นเวลาซัดหนักๆแล้วสัปเพร่าลืมปิดแอร์เท่านั้นอะครับ แบบกรอ สุดเลยแล้วถอนโดยเหยียบครัชต์ค้างไว้อะครับ เฮ้อ :cry::cry::cry::cry::cry:

แล้วถามตอ่หน่อยครับพี่ฉะถ้างี้ผมอยากเปลี่ยนโบว์อ๊อฟใหม่ เดินท่ออินเตอร์ใหม่ มันจะยังเหมือนเดิมปะครับ

เรื่องไวร์วิ่งสาย รับประกันครบชัวร์ครับ

6. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    แอร์โฟล์ ตกลเบอร์อะไรอะตูน ตรงรุ่นมั๊ย ตอนนี้

7. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ระวังแอร์พังนะตูน อย่าลืมบ่อย

8. tOon`

2,324
    43
    48
    ครับ ผม

เบอร์ 14A ครับ

ครับ พี่ วิน คราว หน้า จะ ปิด A/c แล้วซัด ครับ

รู้ สึก ว่า เดี๋ยว นี้ ไม่ ค่อย แรง เลย

แถม เกียร์ 1 ถ้า เบิ้ล ออก นี้ มี เสียง ดัง ตึ๊ง ด้วย ครับ เมื่อ ก่อน 2 ฟรี 3 มีบ้าง เดี๋ยว นี้ ชัก เริ่ม เสีย ดาย ยาง มี กรอ คัน เร่ง สัก หน่อย
    ปัจจุบัน เลิกฟรี และครับ

พี่ ฉะ ครับ EIDS คืออะไรครับผม

9. PreseaR10

PreseaR10 Member Member

196
    1
    18
    ครับ ของผมเจอมาแว้ว....ตอนแรงช่างต่อมาสายไฟครบๆ......พอกดปุ๋บแอร์จะติดให้ครับ......พอวิ่งธรรดาแอร์ทำปติ....ครับ
    แต่มีครั้งนึงอะ อัดยาวไปหน่อยงานเข้าเลยครับ สายไฟแอร์ไหม้ทั้งเส้นครับ(ขอย้ำเลยครับไหม้จิงๆ)ตั้งแต่หลังคอแอร์วิ่งมาถึงชุดกล้องลีเลรครับสายไฟในนั้นไหม้หมดครับ....
    นันแต่บัดนั้นไม่เคยเปิดแอร์...เวลาซัดอีกลยครับ......ตอนนี้กลายเป็นคนกลัวเวลาซัดแอร์จะพัง......ดีนะวันที่ผมเจอมัไหม้หน้าบ้านพอดีเปิดกระโปรงได้ควันคโหมงครับดับเครืองก็ไม่ได้
    เพราะสายไฟระลายซ๊อดกันหมดต้องรีบ ดึงสายแบตอกเลยถึงดับเครื่องได้ดีนะไฟไม้ลุกอะครับ....

อีกอันครับ วิ่งมาดีประมาน80 ฝาหม้อน้ำแตกซะงั้นแตกปุ๋บเครื่องดับปั๋บเลย
    พอเอามาทำเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ใช้ได้ปกติ...
    แสดงว่าเครื่อง sr20det จิงๆอะครับ

10. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    EIDS คือตัวชดเชยสัญญาณของอากาศที่ยังผ่านแอร์โฟล
    แต่ลิ้นปีกผีเสื้อปิดไปแล้วกันน้ำมันท่วม
    จนดับไป
    แต่ฟังจากอาการแล้วแปลกปกติเวลาบูสท์มาถ้าไวร์ครบ
    จะต้องตัดไฟคอมแอร์คับ ถึงจะครบจิง
    ลองไล่สายใหม่อีกทีนะ

11. tOon`

2,324
    43
    48
    อื่มๆ -- บูสต์ มาคอมแอร์จะตัดหร๋อครับ
    พี่ครับ เอ่อผมอยากลองนั่งรถพี่ๆ สักคนใครก็ได้ที่ ครบจิงๆอะครับ แบบสภาพสมบูรณ์เลยนะครับผมขอนั่งสังเกตุอาการ ได้มะครับ

เพราะบางทีผมสงสัยเหมือนกัน หลายอย่างเลยครับ :rolleyes:

12. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    สงสัยรถตูนแรงเกิน คอมแอร์มันตกใจจนลืมตัด หรือไม่ก้อตัดไม่ทันอ่ะ กร๊ากกกกกกก

13. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    ไม่กล้าให้นั่งครับ กลัวทำจายไม่ได้อิอิอิ ปัญหาเยอะเหมือนกัลลลลล

14. tOon`

2,324
    43
    48
    ทำ ไม อะ ครับ พี่ ป๊อป แหม๋ๆ ขวา มือ พี่ ป๊อป นี้ มาร์ค คน นั่ง ไว้ เลย อะ ซิ ครับ แหม๋ๆ

ลองเอาโบว์อ๊อฟวนกลับเข้าท่อกลองหน้าจะหายนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้