nv b13 เกียร์หลุดเป็น ว่าง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ดอย สามัคคี 083-703-7552, 24 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอความช่วยเหลือครับ เกียร์ธรรมดา มีปัญหาที่เกียร์5 มันหลุดลงาม เป็นเกียร์ว่าง แล้วก็อยากเปลี่ยนพวกระบบสายไฟฟ้า กล่องไฟ ฟิวส์ ซ่อมช่วงล่างด้วย แบบว่า สงสารรถคับ จะทิ้งก็เสียดาย ช่วยแนะนำผู้รู้ ด้วยครับ ขอบคุณ

1. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    ยางแท่นเกียร์ขาดหรือป่าวคับ อาการนี่เคยเปงอยู่

2. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    หลุดบ่อยมั๊ยครับ .....
    น่าจะเกิดจาก
    1. ยางแท่นเกียร์ บู๊ชคันเกียร์ (ภายนอก) อันนี้เปลี่ยนเสร็จหายครับ
    2. (ภายในเกียร์) เฟืองเม็ดข้าวโพด เกียร์ 5 แตกครับ ตรวจสอบโดยปล่อยน้ำมันเกียร์ออกมาดูซักถ้วย แล้วจะมีสีเปลี่ยนไปมีผงโลหะ(เสื้อเกียร์) ปนอยู่
    ไม่สาเหตุใดก็สาเหตุหนึ่งครับ (ควรรีบซ่อมครับ) รถผมเคยหลุดเกียร์ 5 ตอนเข้าโค้ง รถวืดเลยครับ แตะเบรกรถเสียหลักเกือบชนชอบถนน
    ถ้าเป็นสาเหตุที่ 2 แนะนำให้เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ (จากเชียงกง) คุ้มกว่าครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:35:54 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:35:55 ----------

หลุดบ่อยมั๊ยครับ .....
    น่าจะเกิดจาก
    1. ยางแท่นเกียร์ บู๊ชคันเกียร์ (ภายนอก) อันนี้เปลี่ยนเสร็จหายครับ
    2. (ภายในเกียร์) เฟืองเม็ดข้าวโพด เกียร์ 5 แตกครับ ตรวจสอบโดยปล่อยน้ำมันเกียร์ออกมาดูซักถ้วย แล้วจะมีสีเปลี่ยนไปมีผงโลหะ(เสื้อเกียร์) ปนอยู่
    ไม่สาเหตุใดก็สาเหตุหนึ่งครับ (ควรรีบซ่อมครับ) รถผมเคยหลุดเกียร์ 5 ตอนเข้าโค้ง รถวืดเลยครับ แตะเบรกรถเสียหลักเกือบชนชอบถนน
    ถ้าเป็นสาเหตุที่ 2 แนะนำให้เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ (จากเชียงกง) คุ้มกว่าครับ

3. poko

poko New Member Member

35
    0
    0
    เรื่องเกียร์ผมว่า ซินโครเมท ภายในเกียร์น่าจะเสียครับ วิธีตรวจเช็คก็ต้องยกเกียร์ลงมาผ่าดูครับ

ถ้าเสียแนะนำหาเกียร์มือสองตามเซียงกงมาเปลี่ยนประหยัดกว่าซ่อมครับ

4. Mr.Pooh B12

Mr.Pooh B12 New Member Member

78
    3
    0
    ดู น๊อตยึดคันเกียร์ ด้วยครับ ของผมเคยหลุดไป 3 ตัว เข้าแล้วหลุดบ่อยๆ
    ยัดน๊อตเข้าไปจบ

5. virucht

virucht New Member Member

11
    0
    1
    นิสสัน NX มีใครรู้บ้างเขาเรียกว่าอะไร คือยางมันหลุดออกมา เห็นว่าต้องยกเกียร์ถ้าจะเปลี่ยนยางหุ้ม ขอบคุณครับ 081-7124482

ไฟล์ที่แนบมา:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้