แอร์ฉุดกำลังแก้ไงหายบ้าง

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ออโต้one, 24 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0
    เปิดแอร์แล้วรู้สึกว่าแอร์ฉุดกำลังเครื่องมาก รถอืดด้วยไม่รู้แก้ที่ไหนบ้าง เสียงห้องเครื่องทำงานหนักมาก

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เป็นหมดครับ ต้องทำเเบบรถเเข่งครับถอดพวกระบบเเอร์ออกเลย

3. Tebone

Tebone New Member Member

13
    0
    0
    รอฟังครับเป็นเหมือนกัน

4. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    ฉุดยังดีครับ นี่ไม่ฉุดเลย รั่วไปแล้วครับ ร้อนมาก

5. abbtom

abbtom New Member Member

22
    1
    0
    เฮียก่ำ วัดดง ครับ จบแน่นอน

6. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ของผมก็เป็น ครับ

7. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    เป็นเรื่องปกติครับที่คอมแอร์มันจะเพิ่มโหลดให้กับเครื่องยนต์ เมื่อมีการเปิดแอร์ครับเนื่องจากคอมเพรสเซอร์แอร์จะอัดน้ำยาแอร์ เพื่อให้เกิดการใหลเวียนภายในระบบ
    แต่รถผมเอาพู่เลย์หน้าเครื่องไปกลึงให้เล็กลงมาครับ ไม่ค่อยฉุดแรงเครื่องเท่าไหร่ แต่ ก็เปิดแอร์ปุบก่รู้สึกได้เลยว่า แรงเครื่องตกไป ครับ

8. มันเป็นเรื่องปรกติธรรมชาติครับ เมื่อเปิดแอร์กำลังเครื่องก็ต้องหายไปส่วนหนึ่งเพื่อไปใช้กับระบบการทำงานของแอร์ ไม่มีทางแก้ไขอะไร นอกจากปิดแอร์ไม่เปิดใช้มัน

9. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าดึงมาก จนเครื่องเกือบดับ

ให้ฟังเสียงครับ ว่าเวลาแอร์ทำงาน (หน้าครัชแอร์จับ) มีเสียงดัก แก๊ก ๆ ๆ ๆ

หรือเปล่า อาจจะเป็นลูกปืนคอมแอร์ลาโลกครับ จะเริ่มมีอาการดึงเครื่องเยอะ

แล้วก็เสียงดังขึ้นเรื่อย ๆ ถ้ารอจนคอมแอร์ล็อค จะต้องเปลี่ยนชุดใหญ่น่ะครับ

แต่ถ้ารื้อดูแล้วเปลี่ยนลูกปืนก่อนที่มันจะล็อค ก็จบแค่ลูกปืนครับ

10. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    คอมฯแอร์ผมก็ฉุดครับ แบบรู้สึกได้ อยากให้ฉุดน้อยลงกว่านี้หน่อย ยิ่งเครื่องเดิมๆ ไม่มีแรงอยู่แล้ว บางครั้งอยากเร่งแซงก็ใช้ 2 วิธีครับ คือ กดคันแรงให้รอบถึงจุด cut off ของคอมฯแอร์(ECU สั่ง) กับเอื้อมมือไปกดปุ่ม A/C (ส่วนใหญ่ใช้แบบนี้)

11. --JZ--

--JZ-- New Member Member

394
    93
    0
    เป็นเหมือนกันครับ เวลาจะซัดที ก็เอื้อมมือไปกด A/C เอาครับ เห็นผลเลย :D:D

12. ผมใช้น้ำยาตัวนึงของ Sunoco ต่อเข้าไปผสมกับน้ำยาแอร์ 134A ใส่แล้วรู้สึกว่า
    แอร์ทำงานนิ่ง และเงียบขึ้นกว่าเดิม ราคาไม่แพงครับ 350 บาท พร้อมเติมให้ด้วย

ลิงค์ครับ
    "คลิ๊ก"

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

น้ำยาแอร์ซิ่งหรอวะ

ปล. ลิ้งค์เมิงนี่ เกี่ยวกับน้ำยาแอร์ตรงไหนอ่า

14. ไม่รู้ว่ามันคืออะไรเหมือนกัน คล้าย ๆ น้ำยาแอร์ซิ่งแหล่ะ
    เติมไปแล้ว เสียงคอมแอร์เงียบดี รอบก็นิ่งดี ลองดู ๆ ของ
    มันราคาไม่แพง ลองดูไม่เสียหาย

15. ออโต้one

ออโต้one New Member Member

131
    2
    0

16. nong_kaju

nong_kaju New Member VIP

417
    41
    0
    ของผมก็เป็นแต่มันเป็นที่พัดลมหน้าเครื่องตรงแผงแอร์ร้อนมันกำลังจะลาโลกอะ
    มันฉุดรอบแบบเครื่องแทบดับเลยอะ แต่พอเปลี่ยนก็หายครับรอบนิ่งเหมือนเดิม
    ลองเช็คดูละกันนะครับ

17. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    คอมแอร์ผมตอนนี้เสียงดังมาก เปลี่ยนแค่ลูกปืนได้ด้วยหรอครับ
    ถ้าอย่านั้นก็ไม่ต้องเปลี่ยนคอมแอร์ แล้วเปลี่ยนลูกปืนมันใช้งบเท่าไหร่อะ

18. Klazzic_DoraemoN

Klazzic_DoraemoN New Member Member

8
    0
    0
    หาซื้อได้ที่ไหนครับ เพิ่งรู้ว่ามีด้วย น่าใช้จัง

19. Klazzic_DoraemoN

Klazzic_DoraemoN New Member Member

8
    0
    0
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้