ถามเรื่องท่อนิดนึงครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย kenglek, 27 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    คือตอนนี้ผมใช้ 3dr เครื่อง d15 เกียร์ธรรมดา
    ท่อทั้งเส้น 2 นิ้ว
    มีพักกลาง แบบ บวบ 1ใบ (ใบยาวประมาณ2คืบ) ใส่ปลาย 5zigen fireball
    แล้วทีนี้เสียงมันลั่นมากๆอ่ะครับ กดทีขี้หูเต้นเลยอ่ะครับ
    เลยอยากทราบ ถ้าผม ใสพักกลางเพิ่มเป็น 2ใบ
    หรือเปลี่ยนพักกลางเป็นใบยาวๆใบเดียวดีครับ
    อย่างไหนจะทำให้เงียบกว่ากันอ่ะครับ

อย่างน้อยให้เสียงมันเบากว่านี้นิดก็ยังดี
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ :p

nong_koy ถูกใจสิ่งนี้
  2. kenglek

kenglek Active Member Moderator VIP

1,034
    19
    38
    ลั่นเกิ๊น

3. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    ใส่พักกลางอีกใบดีกว่าครับ

4. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    ใส่แล้ววิ่งดีมั้ยครับ
    จาได้จำไปใช้มั่ง

5. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    ลองเพิ่มพักกลางดูครับ น่าจะดีขึ้น
    แต่สาเหตุหลักมันมาจาก fire ball ครับ ขึ้นชื่อเรื่องดังอยู่แล้ว

6. แล้ว...ท่อพี่
    เป็นวัสดุ...อะไรครับ
    เป็นแป็บธรรมดา...รึว่าสแตนเลส
    ถ้าเป็นท่อ...แป็บเหล็กละก็...ขอบอก
    ทำใจครับ...ยังไงก็ดัง.........
    ...................................................
    แต่ผมว่านะ...ปลาย 2"...เกียวบิด...
    ยังไงก็ดังครับ....
    ถ้าจะเอาให้เสียงลดลงจริงๆ....
    ลงท่อพักกลาง...ทรงลี...ยาวสักประมาณ 1 ฟุต
    เดินท่อเป็นสแตนเลส...เสียงน่าจะลดลงนะครับพี่
    ( แต่มีขอเสียตรงที่...ขับทางไกลๆหูจะอื่อครับ )

7. kacker boy

kacker boy New Member VIP

19
    1
    0
    ผมมีปัญหานี้เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ชีวิตดีขึ้นแล้ว เพราะเปลี่ยนพักปลายเป็นไส้เยื้อง สงบขึ้นเยอะครับ

8. AU_EG

AU_EG New Member Member

125
    1
    0
    เปลี่ยนทรงพักกลางเป็นใบรีใหญ่หน่อยก็ช่วยได้ครับ

9. kenglek

1,034
    19
    38
    วิ่งดีขึ้นเยอะครับ
    แต่ใช้งานไม่ค่อยสะดวกอ่ะครับ
    เกิน 3000 นี่ลั่นแล้ว

10. kenglek

1,034
    19
    38
    ตอนนี้ใส่พักกลางมาอีกลูกแล้วครับ
    เงียบขึ้นเยอะมากๆ
    ** จนบางทีผมว่ามันเงียบไป ... ไม่สะใจเลย 555

11. SORAWIT

SORAWIT New Member Member

221
    14
    0
    ขอผม D15 เหมือนกัน พักกลางเกลียวยาว2คืบ ท่อ2นิ้วทั้งเส้น ปลายเยื้อง วิ่งปลายดี ก้อดังบางขับนานหูอื้อ ต้นวิ่งไม่ค่อยออก ล่าสุดไปศาลที่สกล วิ่งก้อรู้สึกว่าโล่งไปหน่อย ทำงัยดี

12. :D:D:D:D
    เปลียนปลายใหม่...เป็นปลายธรรมดา
    น่าจะจบครับ...เพือ่นผมก็พรึ่งเปลียนใส้เยื่องมาเหมือนกัน
    บ่นเหมือนพี่เลยงะ

13. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    ผมเองก็ใช้สูตรนี้ครับ...สำหรับ D15B Cabu Tec.M/T...แต่ที่ต่างกันก็คือ..จากเฮดเดอร์มาพักกลางผมใช้ 1.5"..(เคยใช้ 2"แล้วต้นมันอืด...Flow มันโล่งไป)...
    ...พักกลางเมื่อก่อนใช้ พักกลางใส้ย้อน..แบบสะท้อนเสียง (Reflection)...เงียบลื่นหูดี..เดินทางไกลดีมากแต่อัตราเร่งไม่ค่อยทันใจเท่าไรแต่รอบปลายๆเดินดี...แต่สู้พักกลางไส้เกลียวไม่ได้...แต่เสียงคนละเรื่องเลย
    ...ผมแนะนำนะครับ...หาพักกลางใส้ย้อน..แบบสะท้อนเสียง (Reflection)...มาใส่ดีกว่าครับ..เพราะรถคุณติดแก๊สด้วย...ยิ่งโล่งเท่าไหร่..ยิ่งสะท้านวาล์ว-สะท้านแหวน..มากเท่านั้น

14. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    ลองแบบผมมั้ยครับ ของผมเฮดเดิมหลังเฮดไปพักกลาง 1.5 พักกลางของแจ๊ส หลังพักกลาง 2.0 พักปลายใส้เยื้อง เงียบแทบไม่มีเสียง

15. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    หาท่อ 5zigen fireball เหมือนกันครับหายากจริงๆ -*- มีใครปล่อยบอกด้วยนะครับ

16. Hutch.96

Hutch.96 New Member Member

21
    0
    0
    ข้อดีของท่อลั่นเวลาขับทางไกลนะ ไม่มีหลับในแน่นอน หลับไม่ลง ดังเกิ๊น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้