กรองเบนซิน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย LIPO, 29 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LIPO

LIPO Guest

0
    0
    0
    กรองเบนซินอยู่ตรงไหนครับ

จะเปลี่ยนราคาเท่าไรครับ และก็เปลี่ยนเองได้ไหมครับ(ต้องเปลี่ยนทุกกี่กิโลครับ)

ช่วยบอกหน่อย ไม่รู้จริงๆครับ

2. ของซึวิค 96 กรองเบนซินตั้งอยู่ในเครื่องยนต์ตำแหน่งใกล้กับลิ้นปีกผีเสื้อแต่อยู่เหนือขี้นไปหน่อย ลักษณะเป็นทรงกลมสีดำ ราคาเปลี่ยนอยูที่ประมาณอันละ 700-800 บาท ควรเปลี่ยนทุกๆ 20,000 ก.ม. ไม่งั้นอาจตันทำให้รถวิ่งไม่ออก

kungking5 ถูกใจสิ่งนี้
  3. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ควรเปลี่ยนทุกๆ 20,000 ก.ม

โอ้ว 2 หมื่นเลยหรอครับ นึกว่า 4 หมื่น ซะอีก
    ผมวิ่งมา 3 - 4 แล้วยังไม่ได้เปลี่ยนเลยแหะ - -'

4. LIPO

LIPO Guest

0
    0
    0

ขอบคุณครับ แต่ว่า ซื้อมาเปลี่ยนเองได้ไหมครับ

ช่วยตอบอีกทีครับ

5. การเปลี่ยนใช้เวลาไม่นานและก็ไม่ยาก ถ้าคุณอยากเปลี่ยนเองก็น่าจะทำได้ แต่ผมไม่เคยเปลี่ยนเองให้ทางร้านที่ซึ้อเขาเปลี่ยนให้ คลายน๊อตตัวบนออกก่อนแล้วเอาไส้กรองออกและก็ติดอันใหม่เข้าไป แต่ต้องขันให้แน่นไม่งั้นน้ำมันจะรั่วหรือซีมออกมา เรื่องระบบน้ำมันต้องระวังให้ดี ทางที่ดีให้ทางอู่ที่เราไปซื้อเขาเปลี่ยนให้จะดีกว่า
    สำหรับเรื่องอายุการใช้งานของกรองเบนซินในรถแต่ละรุ่นจะไม่เท่ากัน อย่างเช่น ฮอนด้ แจ๊ส จะเปลี่ยนทุกๆ 40,000 ก.ม. ส่วน ซีวิค ตาโต 96 ก็ตามที่บอกไปตอนแรกครับ

6. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    ถากรองลาโลก หรือ ใช้งานไม่ได้ อาการจะเป็นยังไงหรอครับ

แบบนี้สงสัยต้องเปลี่ยนกรองแก๊ส พร้อม กรองเบนซินเลยดีไหมนี่

7. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    999

ตามรูปครับ
    ราคา เบิกใหม่ห้างประมาณ 7 - 8 แปดร้อยบาท
    เปลียนเองได้ครับ ถ้ามีเครื่องมือ รอตอนเครื่องเย็นน้ำมันไหลกลับ(เพื่อไม่ให้น้ำมันพุ่งแรง)
    ในคู่มือถ้าจำไม่ผิดประมาณ 40000 โลครับ

8. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ไม่เคยรู้เรื่องเลยว่าต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง ขอบคุณค่ะ เป็นความรู้ไปอีกอย่าง

9. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    ผมเพิ่งไปซื้อที่ 0 มาเมื่อวานราคา 979 บาท เอามาเปลี่ยนเองแบบขำครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้