พี่ๆที่แปลงร่างมาแล้ว.....ช่วยตอบผมด้วยครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย momo9699, 22 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. momo9699

momo9699 New Member Member

122
    5
    0
    พี่ๆครับช่วยบอกรายระเอียดการแปลง es03เป็นes04หน่อยครับ ว่าต้องตัดแจะเชื่อมตรงไหนบ้างเอาแบบระเอียดได้ยิ่งดี เพราะผมอยู่ต่างจังหวัดหาที่แปลงยาก แต่ตอนนี้เก็บของจะครบแล้ว กำลังตัดสินใจอยู่ว่า จะทำดีหรือเปล่า เพราะเหมือนจะแปลงแยอะเลยครับ
    (แล้วสเกิร์ตหลังแบบนี้ สั่งได้ที่ไหนครับ ราคาเท่าไหน) ขอยื้มภาพ คุณ blackcivic หน่อยนะครับ

2. beeladin

beeladin New Member Member

246
    36
    0
    ลองดูที่ปักหมุดด้านบนสิครับ มีกระทู้แปลงหน้าโดยเพ่ป๋องแป๋งอ่ะครับ ส่วนลิ้นหลังตัวนี้ทรง 0 ครับสั่งได้ที่ 0 เลย(แต่ไม่รู้ว่าจะมีของเลยปาว)

3. momo9699

122
    5
    0
    โทษนะครับพี่ มันอยู่กระทู้ไหนครับ พอดีผมหาไม่เจอครับ ขอบคุณทุกท่านนะครับ ที่มาตอบ:D

4. RITHM

RITHM New Member Member

52
    6
    0
    จากประสบการณ์ที่เคยแปลงมา โดยไปนั่งดูช่างเขารื้อ แล้วประกอบหน้า 04 จนเสร็จพอสรุปได้ว่า
    มี 2 จุดที่ต้องแปลงนิดหน่อย ส่วนอื่นประกอบเข้าตำแหน่งเดิมหมด โดย

จุดที่ 1 คือ ขายึดแก้มข้างด้านหน้า L + R จะต้องเลาะออก แล้วเลื่อนถอยหลังเพื่อให้ตรงกับตำแหน่งจุดยึดของแก้ม 04

จุดที่ 2 คือคานเหล็กหลังไฟจะต้องตัดออก หรือ ทุบหลบเพื่อไม่ให้มันติด เมื่อทำการใส่ไฟหน้า 04 เข้าไป

ส่วนตำแหน่งยึดอื่นๆ ตำแหน่งเดิมครับ ลองอธิบายช่างลองดูครับ คิดว่าเขาคงเข้าใจไม่ยาก

ถ้ามีโอกาส หรือว่าของพร้อมแล้วก็เอาเลยครับ ไม่ผิดหวัง เพราะโดยส่วนตัวคิดว่าหน้า 04 มันดูดุ และ ก็ Sport ดี ก็เลยแปลงครับ

ปล . ขออนุญาติยืมรูปท่านเจ้าของรถด้วยนะครับ

5. momo9699

122
    5
    0
    ขอบคุณมากนะครับ
    มีแค่ 2 ที่ใช้มั้ยครับ
    ส่วนท่านอื่นละครับมีตรงอื่นแนะนำอีกมั้ยครับ

6. momo9699

122
    5
    0
    รบกวนอีกนิสนะครับพี่
    พอดีผมมีของแล้วตามนี้นะครับ
    1.ฝากระโปงหน้า
    2.กันชนหน้า
    3.แก้มข้างซ้าย-ขวา
    4.ไฟหน้า
    5.คานรองไฟหน้า
    ขาดอะไรอีกมั้ยครับ เพราะดูบางกระทู้ก็มีของเยอะกว่านี้บางกระทู้ก็บอกไม่กี่อย่าง
    (ไม่รวมพวกเล็กๆน้อยๆ อย่างเช่นพวกยางต่างๆอันนี้เข้าใจว่าต้องเบิกศูนร์อยู่แล้ว)
    ใกล้แล้วครับกำลังจะขึ้นเขียงแล้วครับ รออย่างเดียว (รอใจตัวเองลงมือ)

7. RITHM

RITHM New Member Member

52
    6
    0
    เท่าที่ดูของก็มีที่ขาดอยู่คือ
    1. กระจังหน้า
    2. ตัวยึดกันชนด้านข้าง L + R เบิกศูนย์ ตัวไม่กี่บาท ( ของเดิมใช้ไม่ได้ สังเกตุดูกันชน 03 กับ 04 ให้ดีว่าของ 03 เวลาประกอบเข้าไปแล้วจะเป็นแนวตรงกับแก้ม ส่วน 04 จะมีส่วนที่มันหักมุมเข้ากับแก้ม )
    3. ขั้วไฟเลี้ยว ของเดิมใช้ไม่ได้
    4.ขั้วหลอดไฟ + หลอด ไฟสูงต่ำ ของเดิมใช้ไม่ได้
    5.สุดท้ายสำคัญสุด คือ ใจ ครับ

8. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=402012

9. Wazzup_!!

Wazzup_!! New Member Member

80
    1
    0
    ความรู้ ๆ ๆ ๆ

ว่าจะถาม แต่ถามไปหมด ไม่ถามแล้วครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบ อิอิ

10. momo9699

122
    5
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยนะครับ รู้สึกเข้ามาทีไรอบอุ่นทุกที
    อยากได้อะไร หาอะไรเข้ามาที่นี้เลยครับ
    (นึกว่าเมอรีคิง..มีทุกสิ่งให้เลือกสรร)
    อาทิตย์หน้า face oof สลับหน้า :D

11. Zoomzam

Zoomzam New Member Member

4
    0
    0
    ขอสอบถามเพิ่ม อีกนิสครับ

คืออยากให้พี่ๆที่ไปแปลงรางมาแล้ว ช่วยแนะนำอู่หรือร้านที่ไปทำมาแล้ว

แล้วงานออกมาเนียนๆในกรุงเทพให้หน่อยครับ ผม ก็ใกล้จะทำแล้วเหมือนกันครับ

แต่ยังหาร้านหรืออู่ไม่ได้ ได้เบอร์โรด้วยยิ่งดี ครับ ขอบคุณก๊าบบบบบบบ^^:D

12. autonice

autonice New Member VIP

276
    23
    0
    ยังไม่แปลง กับ เค้าเลย ใจมันรัก แบบเก่า อิอิ ........

13. GuideEs

GuideEs New Member Member

296
    40
    0
  14. zn701

zn701 New Member Member

11
    0
    0
    มารอดูเรื่อง อู่ที่รับทำเนียนๆ ด้วยคนคร้าบบบ. :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้