ถึงพี่ๆน้องๆเรื่องล้างไฟหน้า...

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย WATrover, 28 พฤษภาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    เห็นพี่ๆและน้องๆถามเรื่องไฟหน้ารถของพวกเรากันเรื่องการล้างเอาเป็นว่า
    ถ้าพี่ๆน้องๆคนไหนอยากล้างผมจะจัดล้างให้แต่ไงรบกวนถ้าถอดมาแต่ไฟหน้า
    ได้จะดีมากครับผมจะสะดวกว่างวันเสาร์และอาทิตย์ครับถ้าสนใจจะจัดให้
    ถ้ามีเวลามากๆใครอยากล้าง EACV และ ลิ้นผีเสื้อ ก็ได้ครับแต่ต้องเป็นวันหยุด
    ต่อเนื่องหน่อยนะครับ.อ้อส่วนไฟหน้าถ้าจะให้ชุบจานฉายใหม่ต้องหลายวันนะ
    เพราะผมต้องส่งไปร้านชุบให้เขาชุบให้(ค่าชุบต้องจ่ายเองนะครับ)..
    ส่วนอุปกรณ์ที่ต้องใช้เปลี่ยนจัดมาด้วยก็ดีครับ......ดีไหมแบบนี้..

2. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    ปรีกษา รถผมโคมไฟหน้า ไม่สามารถปรับระยะใกล้-ไกลของโฟกัสได้ เฟื่องไม่สามารถไขให้หมุนได้
    ไม่ทราบว่าพอแก้ไขได้หรือไม่

3. Original

Original New Member Member

322
    0
    0
    แล้วจะไปทำกันที่ไหนครับ บอกสถานที่ด้วยซีครับ... รถผมไฟไม่ค่อยสว่างเหมือนกัน
    ขอบคุณครับ 08-6384-8948

4. ^^^^^^คิดว่าคงมีวิธีนะครับ เพราะเคยเป็นแล้วเข้าศูนย์เค้าก็ปรับมาให้ได้

5. ที่หนึ่ง

159
    0
    0

รถผม 623 เคยใช้ไขควงหมุนแล้วครับ แต่ติดเกลียวไม่หมุนเลย มีวิธีถอดไม๊ครับ

6. ที่หนึ่ง

159
    0
    0
    รับทราบ ขอบคุณมากครับจะทดลองทำดูก่อน หากติดขัดจะปรักษาอีกที

7. Original

322
    0
    0
    ทำไมไม่ตอบคำถามผมบ้างล่ะ
    ลงเบอร์โทรด้วยก็ดีจะได้คุยกันทางโทรศัพท์
    เพราะผมไม่ได้นั่งทำงานหน้า COM ครับ
    ผมเดินทางไปทำงานที่ระยอง มาตาพุดเกือบทุกสัปดาห์ ถ้าเพื่อนท่านใดอยู่ระหว่างทางผ่านก็โทรหากันได้ครับ
    จะได้รู้จักกันทั้งกลุ่ม ทั่วๆกัน ไม่เฉพาะคนใดคนหนึ่ง

8. ที่หนึ่ง

159
    0
    0
    ไมโล น้อยใจแล้ว เดี๋ยวเจ้าของกรุทู้ตอบให้

9. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    กลายเป็นกระทู้ที่มาแรงมาครับ ผ่านไปแค่ 5ชม. ปั่นกระทู้ได้ 10 กระทู้เลย

ต้องค่อยๆทำนะครับ จัยเย็นๆด้วย
    1. เริ่มจากลงอขับตามรถเมล์ที่มีควันเยอะๆก่อน ดูว่าทิศทางของแสงที่ออกจากโคมเรามันพุ่งตรงหรือเฉก่อน
    2. ถ้าจะเริ่มปรับ ก็จอดรถเข้าหากำแพงนะครับ ห่างระยะประมาณ 1-1.5 ดูระดับไฟว่ามันอยู่แนวเดียวกับรึป่าว
    3. เริ่มปรับ แต่ก่อนปรับให้หมุนฝาปิดหลอดออกมาดูก่อนว่า โคมด้านใน มันหลุดจากเบ้ารึป่าว โดยการขยับขึ้นลง ถ้านิ่งไม่ขยับก็ใช้ได้
    4. วิธีการปรับ ใช้สามารถอุปกรณ์ได้ 2 แบบ คือ ไขควง แฉก หรือ ประแจ หกเหลี่ยม #6 mm
    5. มี2จุดที่ปรับ คือ ด้านนอก ติดปังโคลน = ปรับ ขึ้น-ลง รูปสกูรที่จะปรับมันจะเอียงประมาณ 45 องศา หมุนทวนเข็ม = ปรับโคมขึ้น หมุนตามเข็ม = ปรับโคมลง
    6. ด้านใน ห่างจากจุดปรับด้านนอก ประมาณ 1 คืบ = ปรับซ้าย- ขวา รูปสกูรที่จะปรับมันจะตั้งตรง ขอแยกเป็น2 ด้านนะครับ

6.1 ไฟ ด้านซ้าย ด้านคนนั่ง หมุนทวนเข็ม = ปรับโคมไปทางขวา หมุนตามเข็ม = ปรับโคมไปทางซ้าย
    6.2 ไฟ ด้านขวา ด้านคนขับ หมุนทวนเข็ม = ปรับโคมไปทางซ้าย หมุนตามเข็ม = ปรับโคมไปทางขวา

การปรับควีจะค่อยๆหมุนนะครับ ไม่ควรออกแรงมากเกินไป อย่าฝืนเด็ดขาด ถ้าหักเดี๋ยวงานเข้าครับ
    ควรจะปรับไปทีละนิดแล้วไปลองขับดูนะครับ แล้วเวลาลองให้เปรียบเทียบดูทิศทางโดยให้กดไฟสูงดูด้วย ว่ามันโอเคป่าว
    เพราะถ้าปรับไฟต่ำให้ได้ระดับมาตรฐาน ไฟสูงก็จะส่องได้ไกลด้วย

ลองทำกันดูนะครับ เพื่อนๆพี่ๆ น้องๆ

10. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    หายไปนานหน่อยคับช่วงนี้กำลังวางระบบคอมที่ร้านใหม่ พี่หนึ่งลองเข้าไปดูที่กระทู้นี้นะคับhttp://rcweb.net/forums/showthread.php?t=347125 คิดว่าเดือนหน้าคงจะว่างแล้วคงจะได้มาบ่อยๆคับ

11. WATrover

611
    1
    0
    ต้องเป็นรถเมล์อย่างเดียวรึ...

12. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    555 รถอ่ะไรก็ได้พี่ที่ควันดำๆหน่อย+เยอะๆด้วน จะได้รู้ทิศทางของแสงที่ออกจากโคม ครับ

13. ที่หนึ่ง

159
    0
    0

วัดดี คุณเจี๊ยบ หายไปนานเลยภาระกิจคงมาก คงยังไม่ลืมไมล์หน้ามืด หากสะดวกเมื่อไหร่
    ช่วยแจ้งด้วย จะได้เดินทางไปแปดริ้ว หากมีแผนที่ส่งตามMailนี้ [email protected]

14. WATrover

611
    1
    0
    ทำมาแล้วไมล์หน้ามืด

ผมเคยทำแล้วมันไงไม่รู้มืดสนิดเลยมองไม่เห็นเวลากลางคืนเลยต้องไปซื้อ
    หลอดไฟมาเปลี่ยนใหม่ค่อยยังชั่วสว่างขึ้น..:D
    ล้อเล่นครับ...ไมล์ผมหลอดมันขาดหลายดวงน่ะ...:p

15. Original

322
    0
    0
  16. pause

pause New Member Member

26
    0
    0
    อยู่ระยองน่ะ ล้างที่ไหนเอ่ยพี่น้อง

17. WATrover

611
    1
    0
    ถ้าจะล้าง ก็กรุงเทพครับ..

ถ้าจะให้ผมล้างให้ก็ที่กรุงเทพครับ...แต่ถ้าอยากล้างเองก็ได้นะครับแต่ต้องใจ
    เย็นๆตอนแกะน่ะครับมันมีเทคนิค...อ่ะครับ.แต่จะเบื่อตอนต้องถอดกันชนอ่ะ
    ครับ.ยากหน่อย.(ของผมถอดกันชนถอดๆใส่ๆจนชินแล้ว5นาทีเสร็จรื้อมันทุก
    อาทิตย์ฮ่ะๆๆ):p

18. get

get New Member Member

7
    0
    0
    ถึง พี wat

เป็นไงครับสบายดีนะ ช่วงนี้ค่อยมีเวลาหน่อย จานฉายของผม ตกลงว่า จะให้เอาไปชุบรึเปล่าครับ

หรือว่ามีคำแนะนำอย่างไรดี :cry:

19. WATrover

611
    1
    0
    ดีครับพี่

ผมว่าเอาไปชุปดีกว่าพี่จะได้สวยแบบของเก่าครับ.
    แต่ถ้าได้ชุปทั้งสองข้างไปเลยก็ดีเพราะว่าอีกข้างมันก็จะเริ่มลอกแล้วครับ.
    ชุปแล้วใช้อีกนานๆๆๆๆๆๆเลยครับ.ถ้าไงผมกะเอาของผมไปชุปด้วยเลย.
    พร้อมกันครับ.

20. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    ค่าชุปเท่าไรคับ 2 ข้างเลย แล้วทำวันเดียวเสร็จไหม แบบว่าถอดไปเลยน่ะ อยากตาสว่างกะเค้าบ้าง

21. WATrover

611
    1
    0
    เรื่องค่าชุปจานฉาย.

เดี๋ยวยังไงวันเสาร์นี้ผมว่างจะวิ่งหาร้านชุปให้สอบถามราคาแล้วจะมา
    บอกแล้วใครจะชุปจะได้รวบรวมไปทีเดียวเยอะๆจะได้ราคาถูกลงครับ.
    ไม่ใช่แต่ชุปจานหลอดอย่างเดียวนะใครอยากชุปอะไรเอารวมๆไปด้วยเลย.:p

22. get

7
    0
    0
    รบกวนหน่อย

ยังไงรบกวนหน่อยครับ ช่วงนี้ค่อยมีเวลาครับ แจ้งกำหนดการมาแล้วกันนะครับ จะได้เตรียนตัว

หรือว่าถอดออกมา แล้วอาทิตย์ต่อไปค่อยมาใส่ก็ได้ครับ ขอบคุณมาก:p

23. WATrover

611
    1
    0
    ได้ราคาชุปมาแล้ว.

ผมได้ราคามาแล้วร้านแรกที่โทรคุยกันนะครับ.
    ถ้าชุปคู่เดียวประมาณ 1000/คู่ แต่ถ้า2คู่ขึ้นไป
    จะเหลือคู่ละ700/คู่ครับ.ถ้ายิ่งเยอะยิ่งถูกลง.
    ใช้เวลาชุป3วัน.โรงงานอยู่แถวเอกชัยบางบอน.
    แต่เดี๋ยวผมจะหาราคามาให้อีกนะครับ..:p

24. tho7

tho7 New Member Member

146
    0
    0
    มาช่วย...กันปลุก ให้เจ้า Rover ของเรา มี ชีวิต- ชีวาส กานๆๆๆๆๆๆๆๆชอบๆๆๆๆๆๆๆๆ เอาด้วยๆๆๆๆ

25. get

7
    0
    0
    ดีครับ เอาของเพื่อนๆไปหลายๆคู่รู้สึกว่าคุมดี อย่าลืมบวกค่านำมันด้วยครับ เดียวขาดทุน ไปเมือไรบอกล่วงหน้าได้เลย
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ด้วยความปรารถนาดีนะครับ
    ผมเคยทำแล้ว ที่บอกแถวเอกชัยครับ
    คืองานจะเหมือดดูดีครับแต่เวลาเราใช้แล้ว มันจะลอกนะครับ ทีนี้พร้าเลย
    แสงจะไม่ชัดกระจายแบบยิ่งกว่าเดิม

เพราะเค้าไม่ได้ใช้วิธีชุบแบบเดียวกับโรงงาน

แนะนำนะครับให้เปลี่ยนไฟหน้าโคมใสๆชัดๆมือสองดีก่านะเดี๋ยวนี้คู่ไม่แพงมาก

เดี๋ยวหาซากได้แล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้