Air Flow แต่ละตัวรับม้าได้เท่าไหร่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย we_zaa, 25 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    Air Flow แต่ละตัวรับม้าได้เท่าไหร่ ครับ แล้วอยากถามนิดนึง ด้วยว่าทำไม Air Flow แต่ละตัว รับม้าไม่เท่ากัน แล้วหลักการทำงาน มันเป็นยังไงครับ วิธีล้าง มันใช้น้ำยาอะไรล้าง

ถามมากไปเปล่าหว่า

ขอบคุณครับ

2. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    ผมใช้สเปรย์ล้างหัวเทปของฟิลิปส์ กระป๋องสีฟ้าล้างอ่ะครับ

3. narokawayg

narokawayg New Member Member

1,706
    16
    0
    แอร์โผลว์ เป็นตัววัดปริมาณอากาศที่เข้าเครื่องอะคับ โดยอ่านจากค่าความต้านทานของตัวลวด ถ้าผ่านแอร์โฟล์เท่าไหร่ มันก้อจะนับว่า มีอากาศเข้าเครื่องเท่านั้น ดังนั้นเครื่องแอร์โฟลว์จึงมีรอยรั่วในระบบไมได้เลย ไม่เหมือนกับแมปที่อ่านจากค่าแรงดันหลังลิ้นปีกผีเสื้อ

แอร์โฟลว์ 20 โบ เค้าว่ารับได้ปะมาน 300 กว่าตัวนะคับประมาณบสไม่เกิน 1.2 บาร์ ส่วนมากจะเปลี่ยนไปใช้ของ vg30 กันเพราะมันใหญ่กว่า หรือไม่ก้อใช้แอร์โฟลว์ไปเลย 2 ตัว แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นต้องจูนกล่องใหม่ด้วยนะคับ

4. we_zaa

1,358
    33
    0
    แล้วจะเช็คยังไงหละครับ เรื่อง รอยรั่ว ........ ใช้อะไรตรวจสอบดี

5. P_com

P_com New Member Member

13
    1
    0
    ก็เอามิเตอร์วัดแรงดันที่ออกมาจากขาของมันดูครับ ส่วนบอกว่าเสียไม่เสียนั้นต้องดูสเปคของมันว่าจ่ายแรงดันออกมาเท่าไรเมื่อมีอากาศไหลผ่านเท่าไร บ้านเราวัดคร่าวๆ ถ้าไม่ดี หรือรอบไม่นิ่งก็ล้าง ล้างไม่หายก้เปลี่ยน

6. P_com

P_com New Member Member

13
    1
    0
    อย่าลืมนะครับมันมีอายุด้วย ไม่สามารถใช้งานได้ตลอดกาล

7. we_zaa

1,358
    33
    0
    กรำ ชักกลัวๆ

8. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    ผมใช้ super cleaner ของ three bond ล้างครับ สะอาดเอี่ยม

9. we_zaa

1,358
    33
    0
    เคยล้าง โดยใช้แอลกอฮอล อะ แต่เป็น แอโฟล เดิม ใช้ล้างแล้ว มันก้อดี ขึ้นอะ แต่ไม่รู้ว่าถ้าจะใช้ล้างอันใหม่มันจะทำให้ เสีย หรือมีผลปะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้