ไฟ XENON คับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย nu_tspc, 23 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nu_tspc

nu_tspc New Member Member

75
    7
    0
    EK 96 อยากให้ไฟหน้าสว่างขึ้น ถ้าไปใส่ไฟ XEON จะดีขึ้นหรือป่าวคับ มีใครใส่อยู่บ้างคับ ใช้งานเป็นยังไงบ้าง หรือมีวิธีที่ทำให้ไฟสว่างกว่าเดิม ขอคำแนะนำด้วยคับ:)

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เปลี่ยนเเต่หลอด ก็สว่างเเล้วครับ

3. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ไฟซีนอนมันจะสว่างขึ้นก็จริงแต่ว่า พวกรายละเอียดต่างๆรอบตัวจะสังเกตุได้ยากกว่าไฟฮาโลเจน เพราะมันสว่างจนขาวไปหมด

4. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    โคมไฟเดิมๆมันออกแบบมาให้ใช้กับ Halogen น่ะครับ ถ้าเอา Xenon มาใส่ ให้ตายยังไงโคมมันก็ไม่สามารถบังคับทิศทางของไฟให้โฟกัสได้ดีเหมือนกับ Halogen แน่นอนครับ ต่อให้ใส่หมวกบังไฟแล้วก็ตาม

ลองวิธีง่ายๆดูก่อน เช่น ไปหาหลอดดีๆมาใส่ดูซักชุด ล้างโคมใหม่ ลองตั้งไฟใหม่ดู แค่นี้ก็อาจจะดีขึ้นเห็นๆแล้วครับ

ปล.แต่ผมก็ใส่ Xenon แหะๆ:eek:

5. nu_tspc

75
    7
    0
    แบบนี้ถ้าผมต้องการให้ไฟสว่างขึ้น เปลี่ยนจากซีนอน มาเป็นตัดหมอกเหลี่ยมซักคู่ จะดีกว่าซีนอน หรือป่าวคับ

6. k_thanan

k_thanan New Member Member

174
    21
    0
    ลองใช้ Xenon ซัก 6000K-8000K ดูครับ น่าจะเหมาะสมกับการใช้งานจริง

ปล, ผมใช้ 8000K อยู่ ออกโทนขาว กลางคืนขับทางไกล เห็นชัดเจน ถ้าฝนตก ความชัดเจนในการเห็นจะลดลง ถ้ามีตัดหมอก น่าจะช่วยได้ครับ ลืมบอก ผมโคม EK Lev ครับ

7. nu_tspc

75
    7
    0
    ไม่ทราบว่าใส่มาราคาเท่าไรคับ ถ้าเทียบกับของเดิม สว่างขึ้นมากป่าวคับ

8. 10 SEC.

10 SEC. New Member Member

577
    26
    0
    ลอง Osram Night Breaker

สว่างขึ้น 90 % ขาวขึ้น 10 %

ราคาประมาณ 990 บาท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้