แบตวางหลัง เรื่องคาปา กับการต่อเครื่องเสียง

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย g003, 29 มกราคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. g003

g003 New Member Member

2
    0
    0
    สวัสดีครับพอดีรถผม แบตวางหลังครับ มีคำถามรบกวนดังนี้ครับ
    1.ถ้าผมจะต่อสายแบตไปหน้ารถแล้วผ่าน / สวิต(เพื่อเปิดปิดที่ console) / พร้อมแยกสายย่อยไปต่อวิทยุ กับ pre amp/ แล้วก็ต่อกลับมาที่หลังรถอีกครั้ง / ถึงตอนนี้แยกเป็น 2ทาง / เข้า capa และ แอม ซับ เส้นหนึ่ง / เข้า amp กลางแหลม คู่หนึ่ง อย่างนี้โอเคไหมครับ (มีรูปประกอบ)
    2.capa นี่ต้องต่อไปเลี้ยงตลอดเวลาหรือเปล่าครับ เพราะวงจรที่ผมวางไว้พอดับสวิตที่ console หน้า ไฟมันจะตัดทั้งระบบ เลยทำให้ไฟไม่เข้า capa เลยอยากทราบว่า capa ต้องต่อไฟเลี้ยงไว้หรือไม่ครับ

คำถามอาจจะ งงๆนะครับ รบกวนด้วยนะคร้าบ

2. pumpum

pumpum New Member Member

45
    1
    0
    มีเหตุผลอะไรพิเศษในการต่อสวิตย์เปิดปิดที่คอนโซลครับ เพราะปกติ เครื่องเสียงรถสามารถต่อไฟเลี้ยงตลอดเวลาได้อยู่แล้ว อาจจะมีการบริโภคกระแสไฟบ้างแต่ก็น้อยมาก(เช่น เพื่อเลี้ยงหน่วยความจำของวิทยุ ไม่งั้นก็ต้องตั้งสถานีวิทยุกันทุกครั้งที่เปิด) ทุกตัวต่อแช่ไว้ได้เลย เพราะทั้ง แอมป์ คาปา ปรี ก็ต้องรอไฟรีโมท จากวิทยุมาทริกให้มันทำงานอยู่แล้ว ส่วนตัววิทยุ ก็ต้องต่อสายสวิทย์กุญแจไว้อยู่แล้ว ไม่งั้น เวลาดึงกุญแจออก อาจเผลอลืมเปิดวิทยุทิ้งไว้จนไฟหมดแบตก็ได้ ยกเว้นพวกช่างเถอะ เอาสายแบตวิทยุ กับ สายสวิทย์มาพันรวมกัน อันเนี๊ย เปิดได้แน่ แม้ดึงกุญแจออกไปแล้ว

ส่วนเรื่องการเดินสาย ถ้าแบตวางหลัง แอมป์ก็อยู่หลัง แนะนำให้เดินจากขั้วแบต มาที่ คาปา แล้วมาที่แอมป์เลย อย่าลืมฟิวส์ ห่างจากแบตได้ไม่เกิน 30 cm แนะนำ สายเบอร์ 8 ขึ้นไป ถ้าได้เบอร์ 4 ยิ่งดี
    ถ้าเดินตามในรูป มันจะยาวเกินไปโดยไม่จำเป็น ไฟจะมาช้าโดยใช่เหตุ (แล้วยังมีเรื่องค่าความต้านทานในสายที่เยอะขึ้น ทำให้ต้องใช้สายใหญ่ขึ้น ไม่รู้จะอธิบายยังไงแฮะ ประมาณว่า ถ้าที่ระยะ 5 เมตรคุณใช้สายเบอร์ 10 ได้ แต่พอเป็นระยะ 10 เมตร คุณยังใช้สายเบอร์ 10 อยู่ ก็อาจจะร้อน จนไฟลุกไหม้ได้(พูดให้ดูน่ากลัวไปงั้น ที่จริงถึงยาวซัก 50 เมตรก็คงแค่ร้อนๆ) คือมันจะมีมาตรฐานของมันอยู่ ว่า กำลังไฟเท่าไหร่ สายยาวแค่ไหน จึงจะใช้สายเบอร์อะไร แต่โดยทั่วไปก็ถ้าระบบไม่ใหญ่มาก สายไฟเบอร์ 8 ก็น่าจะพอเพียงแล้วครับ

ส่วนวิทยุกับปรี ให้เดิน สายแยกออกมาอีกเส้นต่างหาก อย่าลืมฟิวส์ ห่างจากแบตได้ไม่เกิน 30 cm เช่นกัน เอาสายเบอร์ 10 ก็พอแล้ว (ถ้าวิทยุอย่างเดียว เบอร์ 16 ก็พอ)

เรื่องคาปา ไม่จำเป็นต้องมีไฟเลี้ยงตลอดเวลาครับ

ไม่รู้เดาถูกไหมว่าเหตุผล ที่ทำสวิทย์เปิด ปิด เพราะวิทยุไม่มีสายรีโมทหรือเปล่า ถ้าใช่ ให้ต่อทุกตัวตามปกติ คือต่อแช่ วิทยุต่อสายสวิทย์กุญแจให้เรียบร้อย จากนั้น เดินสายจากแบตเพิ่มอีกหนึ่งเส้น เข้าสวิทย์ แล้วนำสายที่ออกมานั้น ไปต่อเข้าที่ขั้วสายไฟรีโมทของอุปกรณ์แต่ละตัวครับ เฮ้อ........ เล่นเอาเหนื่อยเลย สงสัยอะไรถามเพิ่มเติมได้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กุมภาพันธ์ 2007
  3. g003

g003 New Member Member

2
    0
    0
    ต้องขอบคุณมากๆครับที่ตอบคำถามตอนนี้เคลียร์แล้วครับ ขอบคุณมากๆ ถ้าเป็นไปได้ อยากทราบขนาดของ ฟิวส์ครับว่าขนาดสักเท่าไรดี
    ผมมีแอมป์ ขับ ซับ 1500w กับ แอมป์กลางแหลม 1200w อะครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้