เรื่องของล้อครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย slbn, 25 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. slbn

slbn New Member Member

69
    2
    0
    ผมคิดจะใส่ยาง 205/50 กับ ล้อ17นิ้วOff 40 ครับ

คืออยากได้แก้มยางสูงหน่อย เพราะผมวิ่งต่างจังหวัดบ่อยครับ

ไม่ทราบว่ามันจะมีปัญหามั้ยครับ

เดิมที่คิดว่าจะใส่แค่ 16นิ้ว กับยาง 195/55 หรือ 205/55

เพื่อนๆคิดว่ายังไงครับ แต่ผมชักชอบใจล้อ 17นิ้วแล้วสิ

2. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    แก้มยางน่าจะสูงไปนะครับ และ อ๊อปเซท ขนาดนั้ กลัวว่าเลี้ยวสุดพวงมาลัย ยางจะติดซุ้มล้อนะครับ

3. slbn

69
    2
    0
    ถ้า off ซัก 35 มันจะติดมั้ยครับพี่

แล้วมันจะยื่นออกมาขนาดไหนครับ

มีใครใส่ off ขนาดนี้บ้างมั้ยครับ

4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผม นี้ แหละ ครับ off 35
    ติด ไหม ผม ใส่ ยาง 215 /45 /17 รอง อแดปเตอร์ 1 นิ้ว ยัง เลี้ยวแล้ว ครืดๆ เลย ครับ แต่ ยัง ดี กว่า ไม่ ใส่ อะ

ถ้าอยากหล่อ นะครับผมมีล้อมาแนะนำ
    http://www.siamsubaru.com/board/index.php?topic=29565.0

หล่อแน่ไม่ต้องกลัว 46000 จัดไปเลยครับ ค่า ยาง ด้วยแล้วไซร์ 60000 พอดี

5. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    น่าจะแก้มสูงไปนิด

6. slbn

69
    2
    0

ผมรูปไม่หล่อ พ่อไม่รวยซะด้วยสิครับ สู้ไม่ไหว ราคานี้ได้ล้อ lenso สวยๆกับยางแจ่มๆเลยนะครับ

215/45/17 ติดหรอครับ อืม...ทำไงดีอะ ใส่ยางอาไรดีล่ะครับทีนี้

7. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    คือถ้าดูจุดประสงญ์แล้ว.....คืออยากหล่อแต่ขับสบายและวิ่งต่างจังหวัดบ่อย.........ผมว่าล้อ 16 นิ้วแล้วจับคู่กับยางที่มีแก้มเบอร์ 50 - 55 ้เป็นทางเลือกที่ดีนะคับ......เพราะว่าล้อ 17 นิ้วเมื่อใส่กับรถเก๋งขนาดไม่ใหญ่........ส่วนมากจะจับคู่กับยางที่มีแก้มเบอร์ 40 - 45 เพราะจะดูลงตัวยางจะดูบางรัดกับล้อแล้วสวยแต่ถ้าล้อ 17 กับแก้มเบอร์สูง ๆ หน่อยในปัจจุบันนี้ส่วนมากจะเห็นได้ในรถปี 05 ขึ้นมาแต่ที่เข้าใส่ได้เพราะซุ้มล้อได้รับการออกแบบให้ใช้กับล้อใหญ่ ๆ ไว้แล้ว.............วันนี้อาจจะพูดมากไปหน่อยนะคับ.......แต่แค่อย่างออกความคิดเห็น......เพื่อประกอบการตัดสินใจ......ไหน ๆ จะเสียตังทั้งทีมันต้องคุ้ม...........อิอิ ส่วนของผมใช้ ล้อ Daytona ยาง 215/45/17 สวย ๆ

8. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ระเอียดมากเลยครับพี่กิ๊ฟ..ถูกทุกอย่างเลย..อิอิ

เเหล่มๆ

9. slbn

69
    2
    0
    ชอบคุณมากครับ จิงๆผมฟันธงในใจไปแล้วว่า 215/45/17

เดี๋ยวรอได้โช้คใหม่ แล้วลองโหลดลงมาดูว่า ถ้าใส่ 16แล้วมันสวยมั้ยนะครับ

10. top.p11

top.p11 New Member Member

15
    0
    0
    แต่ก่อนผมใส่แม็กซ์17 ยาง215/45/17 ออฟเซ็ต42 เวลาเลี้ยวสุด ยางจะสีกับบังโคลน ผมเปลี่ยนแม็ก17 x 7 ใหม่ ออฟเซ็ต34 ยาง215/45/17 เลี้ยวไม่สีบังโคลนแน่นอน ผมว่าต้องใช้แม็กซ์ออฟเซ็ต30-35 จึงเลี้ยวไม่ติด

11. slbn

69
    2
    0

ขอบคุณครับ

นี่ผมคิดไปถึงยาง 205 45 17 แล้วนะเนี่ย

Off น้อยขนาดนั้น ไม่รู้จะหาได้ป่าวนะครับ

ไม่ทราบว่าใส่ล้ออะไรมาครับ

12. poomsiri

672
    8
    0
    เรื่อง off set ล้อไม่ต้องคิดมากเลยคับ.......เพราะ off set ล้อแม็กที่มีออกมามากที่สุดกฌไม่พ้นรถขับหน้าอย่างเรา ๆ ท่าน ๆ แน่นอน......ซึ้งถ้าจะหาให้ตรง Spec สุด ๆ เห็นทีจะเป็นไปไม่ได้.......เอาเป็นว่าอย่าคิดมาก.......ขอให้เป็น off set รถญี่ปุ่นขับหน้ารับรองเป็นอันใช้ได้.........แต่ถ้าออกมาแล้วไม่เต็มซุ้ม....หรือเลี้ยวแล้วยังมีสีซุ้ม....สเป็นเซอร์....ช่วยท่านได้.....ส่วยขนาดนั้นแล้วแต่ชอบแต่ไม่น่าเกิน 1 นิ้ว.......อิอิ

13. poomsiri

672
    8
    0
    ถ้าถามว่าล้อ 16 นิ้วใส่แล้วสวยมั้ย.........ผมตอบได้เลยว่าสวยคับ.......เพราะล้อเดิม ๆ โรงงานเรามันแค่ 14 นิ้วเอง........ซึ้งการที่ท่านต้องการเปลื่อนล้อนั้น 100 ทั้ง 100 ของผู้ชายคืออย่างให้รถสุดที่รักของท่านดูดีขึ้น.........ถ้าให้เปรื่ยบล้อ 16 กับ 17 นิ้วนะคับ.......ล้อทั้ง 2 ขนาดนั้นราคาต่างกันแค่หลักร้อยเท่านั้น ( งานใต้หวัน กะ ไทย )ถ้าเป็นญี่ปุ่นไม่ขอพูดถึงนะคับและของที่ต้องมาตามกันคือยางคับผมซึ่งเมื่อก่อนยางทั้ง 2 ขนาดนั้นราคาค่อนค้างต่างกันมากจึงทำให้คนนิยมเล่นกับล้อ 16 นิ้วมากกว่า แต่ รถรุ่นใหม่ ๆในปัจจุบันนี้ส่วนใหญ่จะให้ล้อ 17 นิ้วมาให้เลยจากโรงงาน แล้วจึงทำให้ล้อ - ยาง 17 นิ้วจะกลายเป็นของธรรมดาไปแล้วราคายางจึงไม่สูงมากเหมือนเมื่อก่อนคนจึงหันมาเล่น 17 นิ้วกันหมดถ้าถามว่าระหว่าง 16 กับ 17 นิ้วใช้อันไหนแล้วสวยกว่าก็ตามได้เต็มปากอีกว่า 17 นิ้วชัว
    แต่ถ้าถามว่าอันไหนใช้แล้วสบายกว่าไม่ต้องระวังถนนนั้งแล้วแม่ หรือ แฟนไม่หบ่นเอา ก็ตอบได้เลยว่า 16 นิ้วคับ..........ข้อแถมอีกนิด........ถ้าคุณ จขกท. มีงบซักนิดผมแนะนำว่าอยากให้มองหาล้อณี่ปุ่นมือ 2 สวย ๆ ซักชุดจะดีไม่น้อย + กับยางคุณภาพดี ๆ ปี ใหม่ ๆ จะดีไม่น้อยเลยหละคับ ( ผมไม่ได้หมายความว่าล้อบ้านเราไม่ดีนะคับ.......เพียงแต่ยังดีไม่พอ.......) เพราะอะไรใครมีประสบญ์การก็มาบอกกันไปวิทยาทานกันบ้าง...........อิอิ :D:D:D

14. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ใช่ครับล้อเเท้ๆดีก่าเเน่นอนเเข็งเเรงกว่าชัวครับ...ของผมเเมกก็อปชนมาอีท่าไหนไม่รู้...เเหว่งหายไปเสี้ยวนึงเลยครับ

เเต่ราคานี่คือปัญหา..อิอิ

15. slbn

69
    2
    0
    ขอบคุณมากครับ

ช่วยคลายความสับสนของผมได้สิ้นเลย

ผมก็คิดว่าคงจบที่ 16 กับยาง 195 55 ดีๆสักชุดครับ

คงรัดกับยาง GR 80 ครับ

ไม่ทราบว่าใครเจอล้อ 16 สวยๆผ่านตามาบ้างครับ รู้สึกว่าหายากเหมือนกัน

ขอขอบคุณทุกๆคนที่ช่วยตอบผมมาตลอดนะครับ

ขอบคุณครับ

16. slbn

69
    2
    0
    นั่นก็คือหนึ่งสิ่งที่กลัวเหมือนกันครับ

17. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ผมใช้ 205/50/16 Off +38 ค๊าบ รองสเปเซอร์หน้า 1/2 หลังอแดปเตอร์ 1 นิ้ว ค๊าบ

เวลาเลี้ยวธรรมดาทางเรียบๆ ก็ไม่ติดครับ แต่ถ้าเวลาเลี้ยวเข้าซอยแล้วเจอร่องท่อน้ำก็มียุบไปโดนแผ่นพลาสติกนิดๆ เหมือนกัน

ตอนนี้อยากได้แมก 17 จังเลย เบื่อแล้ว แมก 16 แต่ว่าไม่มีกะตังจะไปเปลี่ยน อิอิ

18. slbn

69
    2
    0
    ยอมรับว่า 17 สวยครับ เต็มซุ้มยางบางกำลังดี

ผมเองขับปิคอัพมาตลอดเลยครับ ออกหน้างานต่างจังหวัดบ่อยด้วย

ใส่ 17 กลัวล้อไม่รอดพรรษานี้แน่เลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้