ถามเรื่องเกียร์หน่อยค่ะ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย dokapon2524, 24 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dokapon2524

dokapon2524 New Member Member

37
    0
    0
    ขับ R11 เกียร์ออโต้ เวลารถเข้าเกียร์ รอบวิ่งไปที่2000รอบ เกียร์ก็จะเปลี่ยนจาก1เป็น2 ตรงนี้ล่ะค่ะที่มีปัญหา เวลาเปลี่ยนจากเกียร์1ไปเกียร์2 (2000รอบ) รถจะกระตุกแรงมาก เป็นที่อะไรค่ะ แต่จากเกียร์2ไป3นิ่มไปมีปัญหา เวลาเปลี่ยนจากเกียร์1ไปเกียร์2 กระตกเป็นที่อะไรจ่าทำไงดีค่ะ ช่วยตอบที่น่ะค่ะ

2. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ดูบ้างรึยังคับ

ถ้ายังก็ลองดู

น่าจะดีขึ้นนะ

ไม่อยากมองไปไกลกว่านี้

3. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    นั่นอะดิ ถ้าเกียร์เสีย ก็จะต้องเสียเกียร์ และเสียตังค์ ลองถ่ายน้ำมันเกียร์อย่างที่ท่านโอ ว่าก่อนก็ได้ครับ

4. dokapon2524

37
    0
    0
    คะจะลองดูน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

5. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ถ้าลองถ่ายน้ำมันเกียร์แล้วหายก็เบาไป........แต่ความเป็นไปได้สูงว่าจะได้ส่งกลับบ้านเก่า.......เพราะอาการนี้เคยโดนกับตัวเองแล้ว.......เป็นเฉพาะเกียร์ 1 ไป 2เท่านั้น........อาการแรก ๆ อากรู้สึกว่าเกียร์เปลื่อนมันขึ้นเพราะมีแรงกระชากสูงกว่าปกติ.......พอหลัง ๆ แค่ขับปกติแปลื่อนเกียร์ทีคอแทบเครด........แต่ที่ของผมเป็นเพราะชอบออกตัวรอบสูงแล้วกระชากลงเกียร์ D แต่ชอบคิกดาวน์บ่อย ๆ ก็ตอนนั้นมันยังเด็กอยู่อ่ะ.......อิอิ ขอให้ไม่เป็นไรมากนะคับ

6. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    อาการนี้ซ่อมไปซักพักมักจะกลับมาใหม่
    หายไม่ขาด
    ควรเปลี่ยนลูกเกียร์ใหม่อ่ะคับ
    แต่ถ้าเปลี่ยนน้ำมันแล้วดีขึ้น
    ก้อลองมองหาเกียร์สำรองไว้ด้วยนะคับ
    อิอิ

7. dokapon2524

37
    0
    0
    แล้วราคาเกียร์นี่อยู่ที่เท่าไรค่ะ และอีกอย่างช่วงนี้รอบรถมันสูงๆๆเป็นพิเศษจากเดินเบาที่800มาเป็น1100(จอดอยู่เฉยๆๆ)ไม่ว่าจะน้ำมันหรือเเก็สเหมือนกันอย่างนี้เป็นไรปะค่ะ ให้ช่างดูเค้าบอกว่าปรับรอบต่ำที่สูงแล้วแต่ไม่ลง ตกลงว่าเป็นที่ไรค่ะ และอยากบอกว่าเมื่อต้นเดือนมานี้ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ปรากฏว่าต้อนวิ่งอยู่ที่กรองน้ำมันเครื่องหลุดน้ำมันเครื่องออกมาเต้นไปหมดเลย ดีรถไม่ระเบิดจากการเสียดสีของเครื่องยนต์ แบบนี้มีผลกับเครื่องยนต์อย่างไรบางค่ะ ซวยจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆT_T

8. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    กรองเครื่องหลุดได้ไงเนี่ย

แล้วหลังจากหลุดแล้ววิ่งต่อหรือเปล่าเนี่ย

กลัวน้ำมันเครื่องแห้ง

แต่เครื่องคงไม่ระเบิดแน่นอนครับ

9. dokapon2524

37
    0
    0
    วิ่งกลับมาบ้านมาให้ช่างดูประมาณ2กม.ค่ะ น้ำมันแห้งสนิดต้องเติมใหม่เปลี่ยนกรองใหม่ด้วย ซวยจริงๆๆใช่มั้ยค่ะY_Y

10. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ช่วงนี้ก็หมั่นตรวจเช็คน้ำหม้อน้ำ

กะเกจความร้อนไว้หน่อยนะ

เพื่อเครื่องมีอะไรที่ผิดปรกติ

11. tolstoy

tolstoy New Member Member

14
    0
    0
    ผมก็เป็นครับ
    ถ้าจำไม่ผิด ผมเห็นเป็นกันหลายคันนะครับ กับ R11

ถ้าเจ้าของกระทู้เปลี่ยนแล้วอาการดีขึ้น ส่งข่าวหน่อยนะครับ

ตอนนี้ผมใช้วิธี กะรอบเอา เหยียบไปจนจังหวะที่จะเปลี่ยนเกียร์ผมผ่อนคันเร่ง อาการกระตุกจะเบาลงบางครั้งก็ไม่กระตุก
    ทำคล้าย ๆ เวลาเข้าเกียร์กระปุกน่ะครับ
    ไม่รู้วิธีนี้ถูกต้องรึเปล่า หรือช่วยได้บ้างไหม

12. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    โอ้ วิ่งแบบไร้น้ำมันเครื่องมาประมาณ 2 กม. กลัวชายจะมาหาจังเลยครับ.......น่ากลัวนะครับ ..ชายเนี่ย....

ชายละล๊าฟ..........อิอิอิอิ

13. dokapon2524

37
    0
    0
    ถูก...................ต้องนะค่ะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

มีเกียร์อีก1ลูกสำหรับสาวๆ หื่นไปป่าวเนี่ยล้อเล่น[email protected] [email protected]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้