จอด ดัง

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย artonair, 15 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. artonair

artonair New Member Member

51
    0
    0
    สวัสดีครับรบกวนสอบถามครับ ผมใช้นีออนปี 96 เกียร์ ธรรมดาอยู่ครับ เพิ่งได้รถมาประมาณ 2 เดือน เมื่อวานมีอาการคือ มีเสียงดัง คล้ายโซ่จักรยานรูดกับแผ่นบังโซ่ ดัง 2-3 วิ แล้วหายไป(เครื่องเดินเบารถจอด) พอใส่เกียร์วิ่งก็ไม่มีอะไรวิ่งปรกติ คาใจวันนี้ก็เลยสตาทดูใหม่ (ปิดแอร์) แล้วปล่อยเครื่องเดินเบาไปเรื่อย ๆ ก็ไม่ดัง เลยลองเร่งเครื่องแบบกดคันเร่งแล้วปล่อยทันที รอบเครื่องขึ้นสูงสุดที่ประมาณ 3000 มันดังครับ มันดังช่วงปล่อยคันเร่งรอบเครื่องกำลังลดสู่รอบเดินเบา แต่ก็ไม่ได้ดังทุกครั้งที่เร่ง ตอนแรกเข้าใจว่าอาจเป็นสายพานสบัด แต่มันไม่ได้ดังตรงหน้าเครื่องมันดังหลังเครื่องแถวใต้แบตครับ แนะนำหน่อยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2008
  2. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    ผมเคยเจออาการแบบนี้ในรถรุ่นอื่นนะครับ ครั้งนั้นมาจากชุดดันลูกรอกสายพาน ลูกปืนข้างในมันแตกครับ เปลี่ยนเฉพาะตลับลูกปืนก็หาย
    แต่ไม่แน่ใจว่าของคุณ artonair จะมากจากสาเหตุเดียวกันหรือเปล่านะครับ ลองเช็คดู :)

3. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ของผมก็เป็นครับ แต่ไม่ทราบว่าจะเป็นอาการเดียวกันหรือป่าว ของผมเป็นที่เกียร์ (เกียร์ธรรมดา) จะดังตอนเช้าๆ หลายคนบอกว่าน้ำมันเกียร์ธรรมดาต้องใช้ของ mopar เท่านั้น หลายคนที่เปลี่ยนมาใช้น้ำมันเกียร์ mopar อาการที่ว่าหายครับ ไม่มีเสียงดังอีก

4. artonair

51
    0
    0
    หายครับ

เป็นแนวทางเผื่อวันหน้าท่านใดมีปัญหาเหมือนกันครับเปลื่ยนน้ำมัน ใช้ของ mopar ลิตรละ 550 ครับ

5. hengsak

101
    0
    0
    เกียร์ออโต้ถ้ามีเสียงแบบนี้ ก็น่าจะมาจากสาเหตุเดียวกันใช่หรือเปล่าครับ

อยากทราบว่า
    - น้ำมันเกียร์ของ mopar นี่ ต่างจากของยี่ห้ออื่นยังไงครับ ทำไมใช้ของยี่ห้ออื่นแล้วมีปัญหา แล้วหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    - ถ้าน้ำมันเกียร์ขาด เติมของยี่ห้ออื่นเพิ่มได้หรือเปล่าครับ หรือแนะนำให้ซื้อของ mopar ติดรถไว้เติม

6. artonair

51
    0
    0
    ซื้อที่ศูนย์ อยู่สุขุมวิท 71 ครับคุณ amt แนะนำ ให้ซื้อที่นี่ ทางศูนย์บอกว่าหมดแล้วจะไม่นำเข้ามาขายอีก ร้านอะหลั่ยไม่รู้ว่าจะมีขายหรือเปล่า ร้านกิจพรชัย เบอร์02-2233377เคยโทรไปถามแต่ตัวอื่นๆ ร้านเขาบริการส่งของทางพัสดุเอกชนด้วยนะครับ เป็นอีกทางเลือกลำหรับคนอยู่ต่างจังหวัดไกลๆคำถามอื่นๆรอท่านผู้รู้มาตอบนะครับ

7. narong_k

197
    0
    0
    ผมยังไม่ได้เปลี่ยนมาใช้น้ำมันเกียร์ของ mopar เลยครับ แต่ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 40 ก็หายไม่มีเสียงดังครับ

8. hengsak

101
    0
    0
    ตกลงเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง แทนน้ำมันเกียร์หรือครับ พี่ณรงค์ ๐ ๐

แล้วเกียร์ออโต้ไม่เกี่ยวใช่มั๊ยครับ คือใช้น้ำมันเกียร์ทั่วไปได้ :D

9. narong_k

197
    0
    0
    ของผมใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 40 แทนน้ำมันเกียร์ เหมือน isuzu มังกรทอง ก็ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์เดียวกับน้ำมันเครื่อง ครับ ใช้เบอร์ 90 มันเหนียวเกินไป แต่เกียร์ออโต ต้องใช้น้ำมันเกียร์ออโต แต่จะใช้ของยี่ห้ออะไรนั้น ไม่แน่ใจครับ ผมว่าน่าจะใช้ของ mopar ก็น่าจะชัวร์กว่า

10. hengsak

101
    0
    0
    ขอบคุณครับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้