ช่วยด้วยครับ หัวฉีดน้ำมัน พังไปหนึ่งหัว

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย พรพรหมรัตน์, 24 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พรพรหมรัตน์

พรพรหมรัตน์ New Member Member

38
    0
    0
    เมื่อเช้าตอน start รถเสียงรถแปลก ๆ แล้วเครื่องยนต์ก็สั่นผิดปกติ ไฟ Service ขึ้นเตือน
    ก็เลยเลี้ยวรถเข้าอู่ใกล้ ๆ เพื่อให้ตรวจเช็คอาการ ผลสรุปก็คือ หัวฉีดน้ำมันสูบหนึ่ง พังครับพี่น้องค้าบ

เปลี่ยนหัวฉีดมือสองราคา 2000 ถือว่าแพงหรือเปล่าครับ
    Neon คันนี้หัวฉีดพังเป็นครั้งที่สองแล้วครับ

2. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ลองหาซื้อใน club neon อาจได้ถูกกว่านะครับ ของผมที่มีสำรองไว้ เหลือแค่อันเดียวครับ ถ้ายังมีหลายอันจะแบ่งให้ไปใช้แล้วครับ

3. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ผมมี 1500 มีอยู่หลายหัวครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2008
  4. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    อ่าๆๆ ในคลับถูกว่านะคราบ

5. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ลักษณะของหัวฉีดพังมันเป็นยังไงคับ? แล้วมันพังกันง่ายหรอคับ? แล้วยิ่งใช้แก็สด้วยหัวฉีดมันไม่ตันแล้วหรอ?
    ไม่ทราบจิงๆคับ เรื่องหัวฉีด เมื่อก่อนใช้รถดีเซลอยู่แต่ไม่เคยยุ่งกับหัวฉีดเลยคับ อยากทราบเป็นแนวทาง...

6. พรพรหมรัตน์

พรพรหมรัตน์ New Member Member

38
    0
    0
    ตอนแรกก็ไม่รู้ครับ...
    อาการมันผิดปกติตั้งแต่สตาร์ทรถ
    เครื่องยนต์จะสั่นผิดปกติ / ไฟ Service ขึ้น...
    ก็เลยแวะไปให้ที่อู่ดูให้น่ะครับ....
    เขาเอาเครื่อง scan ของ chrysler มาเช็คมันก็ฟ้องที่หัวฉีด
    แล้วก็เช็ค... มันไม่ยอมฉีดน้ำมัน
    ผมก็ยังไม่แน่ใจว่ามันพัง /หรือแค่หัวฉีดตัน
    แต่ก็เปลี่ยนตัวใหม่... เป็นมือสอง
    หัวเก่ายังเก็บไว้เหมือนกันครับ..
    แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเอาไปเช็คที่ใหนว่ามันพังหรือมันตัน

7. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    ถ้าหัวฉีดตัน เราจะแก้ไขงัยครับ

8. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ไปล้าง.........

9. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    มีวิธีเช็คมั้ยครับ ว่าหัวไหนไม่ทำงาน

10. cicojo

cicojo New Member Member

12
    0
    0
    ของผมพังเช็คโดยสตาทร์เครื่องแล้วลองดึงปลั๊กหัวเทีนยออกเครื่องจะวูบแต่ถ้าสูบไหนดึงแล้วไม่วูบแสดงว่าสูบนั้นไม่ทำงานถ้าเช็คที่หัวเทียนและปลั๊กหัวเทียนแล้วปกติแสดงว่าหัวฉีดไม่ทำงานผมแก้โดยใช้ไฟช๊อดครับต่อสายไฟไปช๊อดที่ปลั๊กหัวฉีดแล้วมันก็ฟื้นคืนชีพมาเหมือนเดิมครับ5555ไมต้องเสียตังแล้วใครสงสัยโทรมาถามได้ครับ0898141518

11. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    ออกแนวโหดหน่อยครับ ช๊อตปลั๊กหัวฉีด เหมือนปั๊มหัวใจเลย :) :) :)

ทำไมเอาไฟไปช๊อตแล้วมันกลับมาทำงานอีกครั้งล่ะครับ อยากทราบหลักการ

12. cicojo

cicojo New Member Member

12
    0
    0
    คือมีช่างเคยทำแล้วได้ผลแนะนำผมมาเข้าใจว่าไฟที่ไปสั่งให้หัวชีดทำงานคงน้อยเพราะผ่านวงจรมาแล้วหัวฉีดอาจค้างด้วยสาเหตุอุดตันหรืออะไรก็แล้วแต่หลังจากนั้นเมื่อเราใช้ไฟตรงจากแบตเลยมันจะแรงกว่าอาจไปทำให้ระบบภายในมันหายค้างซึ่งนี่เป็นการคาดเดาของผมบางท่านอาจใช้วิธีเคาะๆก่อนก็ได้ครับ

13. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    อ้อ ขอบคุณครับ :)

ถ้าเป็นเพราะว่าไฟไปเลี้ยงหัวฉีดน้อยไป ช๊อตแล้วก็น่าจะมีโอกาสเป็นอีกนะ คงต้องแก้ที่ต้นแหตุเรื่องระบบไฟมั๊งครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้