เทคะนิด เอาตัวรอดจากพวกพี่ๆ ตะรวย จริงเท็จลงความเห็นด้วยงับ

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย Project_L, 19 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    ยังไง ผมแค่ เอามา ให้ดูนะครับใช้ ได้จริงตามนั้นหรือป่าว ยังไง ลงความเห็นด้วยนะครับ และก็ ถ้าเห็นไม่สมควรพี่ คาโลบได้เลยนะครับ หรือแจ้งลบได้เลยครับ
    นำมาจาก พี่ LAVEE ณ CBR150Club นะครับ

พอดีได้ Forward mail มาอะครับไม่รู้จริงเท็จยังไง

เทคนิคการเอาตัวรอด จากตำรวจจราจร

ในกรณีที่ตำรวจจราจรเรียกแล้ว ไม่ว่ากรณีใดๆ ขอให้ท่านปฎิบัติตัวดังต่อไปนี้
    ๑. อย่าไปโต้เถียงใดๆทั้งสิ้น และพูดจาให้สุภาพที่สุด

๒. ระงับอารมณ์ให้เป็นปกติ ประหนึ่งว่ามีเรื่องตลกเกิดขึ้น

๓. จราจรขอดูใบขับขี่ ห้ามให้ดูเด็ดขาด ( คุณอาจจะถ่ายสำเนาใบขับขี่ แล้วยี่นให้เขาดูจะดีที่สุด)

๔. ขอให้จราจรเขียนใบสั่งให้คุณ เขาจะเพิ่มข้อหาอีกข้อหนึ่งคือ ไม่มีใบอนุญาติขับขี่ ก็ให้เขาเพิ่มข้อหา

๕. เมื่อได้รับใบสั่งมาแล้ว คุณจะฉีกทิ้งหรือเก็บไว้เป็นที่ระลึกก็สุดแท้แต่คุณ

๖. คุณไม่ต้องไปจ่ายค่าปรับตามใบสั่ง

ประเด็นสำคัญ อย่าให้จราจรดูใบขับขี่เด็ดขาด เพราะมันจะยึด(วิ่งราวทัพย์)ใบขับขี่คุณไป แล้ว
    คุณก็ต้องยอมไปเสียค่าปรับเพื่อจะเอาใบขับขี่กลับคืน

เมื่อคุณไม่ไปชำระค่าปรับจะมีผลอย่างไร
    ๑. ไม่มีผลต่อการเสียภาษีรถยนต์หรือจักรยายนต์ทั้งสิ้น คุณยังไปชำระค่าภาษีได้ตามปกติ แม้จราจรจะขู่ ว่าจะอายัดทะเบียนก็ตาม

๒. ขนส่งไม่มีสิทธิ์ที่จะไม่รับต่อภาษี ไม่มีสิทธิ์ยึดหน่วงเล่มทะเบียน

๓. การอายัดเล่มทะเบียนมันเป็นข้อตกลงระหว่างตำรวจกับกองทะเบียน ไม่ได้เป็นข้อกฎหมายที่จะบังคับ ใช้กับประชาชนได้ ดังนั้นขนส่งทุกแห่งจะไม่รับชำระภาษีหรือยึดหน่วงเล่มทะเบียนไม่ได้

ผมโดนยึดใบขับขี่รถยนต์ แล้วไม่ไปเสียค่าปรับ สิบปีมาแล้ว ต่อทะเบียนได้ทุกปี จนขาย รถทิ้งไปแล้ว ผมมีใบสั่งเกือบสิบใบทั้งรถยนต์ มอไซค์ ก็ไม่มีปัญหาก่อต่อภาษี

ผม ไม่ได้ส่งเสริมให้ใครทำผิดกฎหมาย แต่ไม่อยากเห็นใครเสียเปรียบโดยไม่
    เป็นธรรม วันหลังจะมาบอกว่ากรณีใดที่ตำรวจยึดรถได้ กรณีใดยึดไม่ได้ เพื่อจะได้เป็นความรู้
    ต่อสู้กับมาเฟียในคราบของตำรวจ

2. baitong-click

baitong-click Member Moderator VIP

378
    7
    18
    เป็นเหตุผลที่ดีครับ เพราะผมก็ใช้วิธีนี้อยู่รอดทุกครั้งเลย แต่แล้วแต่นะว่าจะเสียตรงนั้นเท่าไหร่
    มีครั้งนึง 20 มันยังเอาเลย

3. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ดีจัง 20 มันยังเอาผมเจอที 100 ตลอด นิสัย.........

4. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ผมว่า อยากครับไม่น่าจะทำได้
    เป้นอันว่าถ้าผิดยอมรับคุยดีๆ จ่ายเงินตรงนั้นครับ

5. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    - ถูกเกือบทั้งหมด ถ้าเป็นไปได้ ใบขับขี่พยายามอย่าให้ขับ ต้องเอาตัวรอดให้ได้ (แล้วแต่กรรมดี กรรมชั่วาที่สร้างมา)

- ขนส่งเขาจะอายัดทะเบียนเราได้ครับ เป็นข้อตกลงก็จริงแต่มีระยะเวลาแค่ 1 ปี ฉะนั้นถ้าเกิด 1 แล้ว เขาก็จะปลดล็อคอัตโนมัติ

- เวลาใบขับขี่โดนยึด ระวัง!! อย่าไปแจ้งความหายแล้วทำใหม่นะครับ คุณอาจโดนข้อหาแจ้งความเท็จย้อนหลังได้

- เวลาโดนเรียกตรวจตามต่างจังหวัด ผมเคยเสียน้อยสุดก็ 40 ครับ แฮะ แฮะ แต่เมืองหลวงถ้าไม่ขอจนได้ฟรี ก็ 100 ค่าเสียเวลาครับ
    ยังไม่เคยเสียแค่ 20 บาท เลย มันไม่ค่อยยอม เฮ้อ ขับรถระวัง ระวังครับ

6. เซียนกบ

เซียนกบ New Member Member

498
    3
    0
    นั่นดิ กทม.เจอไปก็ 100 บาททุกทีเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้