เติมแก๊สโซฮอร์

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ras1, 23 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ras1

ras1 New Member Member

24
    5
    0
    ขอถามพี่ๆผู้รู้ทุกท่านว่า B14 ปี 95 เครื่อง 1.5 เติมแก๊สโซฮอร์ 91 ได้ใหม แล้วต้องมีการดูแลตรงใหนเป็นพิเศษ หรือไม่ แล้วขอขอบคุณสำหรับคำตอบที่ให้มา

2. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    มันจะกัดท่อยาง แล้วก็ถังเป๊นสนิมน่ะคร๊าบบบ เรื่องค่าอ๊ออกเทนก็ต่ำลงเล็กน้อย คร๊าบบบ

3. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เติมได้นะครับแต่ว่า เติม โซฮอร์ 95 จะดีกว่า
    เครื่อง 1500 ทำใจหน่อย อัตราเร่งจะไม่ค่อยจะได้ ช่วงออกตัว
    ระเหยเร็ว... แต่ทำใจเพราะเลือกเติมไม่ได้ละ แต่มี โซฮอร์

4. sunny_green

sunny_green New Member Member

330
    50
    0
    ผมเติม โซฮอล 95 มา 4 เดือนแล้วคร้าบ โอเคดีอยู่ รถ บี14 ปี 95 เครื่อง ga15 ...ระยะยาวไม่รู้คร้าบ แต่ ถ้า 91 ออกเทน มันไม่ได้ขั้นต่ำของเครื่องยนต์ที่ต้องการ น่าจะต้อง 95 อย่างเดียวนะครับ เห็นบางท่านบอกต้องจูนไฟ ถ้าจะใช้ 91

ปล..ผมว่า เพิ่มอีก 80 สตาง ได้ โซฮอล 95 แล้วนะครับ เหยียบลื่นกว่า 91 เยอะ

5. โจRTM

โจRTM New Member Member

498
    326
    0
    เติม เก้าหนึ่งฮับ เบนซินนะครับไม่ใช่โซฮอล์ครับ อิอิอิ เข้ามาหาความรู้ฮับ

6. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เติมๆไปเลยครับ

แต่ผมโซฮอล95นะ เติมมา จะ สามสี่ปีละมั้ง

ทั้งคลองห้า ทั้งพีระ วิ่งเหมือนเดิม มะแตกต่าง สงสัย ผมความรุสึกช้า 555

7. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    โซฮอร์ 95 เถอะครับ แพงกว่าอีกนิดเดียว...

8. guru_b11

guru_b11 New Member Member

64
    1
    0
    ตอบ

ไม่ผมมาตอบช้าไปนะครับพึงอยู่ในนี้โดยความเป็นจริงแล้วการเติมน้ำมันแก็ชโซฮอร์91-95ก็ดีกว่าเติมน้ำมันมันเบินชิน91-95เพราะน้ำมันพื่นฐานของแก็ชโซฮอร์มาจากเบินที่มีค่าอ็อกเทน98แล้วมันจะทำให้เครื่องพังได้ไงของมูลจากSHELL

9. อาตร์

อาตร์ New Member Member

163
    6
    0
    งืมมมม ส่วนตัวใช้เบนซิน 91 /95 สลับกันไป ตามฐานะ 5555 แต่ไม่เติมโซฮอล์

10. Nitikan

Nitikan New Member Member

91
    7
    0
    มันจะกัดท่อยาง แล้วก็ถังเป๊นสนิมน่ะคร๊าบบบ เรื่องค่าอ๊ออกเทนก็ต่ำลงเล็กน้อย คร๊าบบบ

ประมาณนี้เลยครับ ตามที่ผมเข้าใจ เหมือนกับ พี่ NEXTWEEK :D:D:D

และถ้าจอดไม่ได้ขับ นาน 2-3 วัน มันจะเป็นตะกอน ละอาจจะอุดตันในกรองเบนซินได้ครับ :D

ปล. ผมเปลี่ยนถังน้ำมันมาแล้ว ก็เพราะสาเหตุนี้ (รถไม่ได้ขับ ถังน้ำมันเป็นสนิม แหละตะกอนก็ไปตันใน

กรองเบนซิน ทำให้รถไม่วิ่ง โดนไป 3000 กว่า ถัง+ปั้มติ๊ก+ค่าแรง :D:D:D)

11. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    สรุปว่าต้องลองเอง แล้วจะรู้ ชิมิ ชิมิ... :D

12. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ถ้าเติมไปใช้ไปก้อพอได้

13. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    จากประสบการณ์จริงนะครับ ผมเติมโซฮออล์แล้ว เข็มน้ำมันจะลดเร็วกว่า 91 ธรรมดามาก
    อาทิตย์ที่แล้ว วันศุกร์ เติม 95 โซฮออล์ไป 500 วันจันทร์หมด
    เติม 91 วันจันทร์ 500 นี่ยังลดลงไม่ถึงครึ่งที่เติมเลย ใช้รถเยอะกว่าด้วย

เพิ่มเติมครับ น้ำมันออกเทน 98 เป็นตัวที่เชลล์ใช้ทำ Power เบนซินนะครับ
    พี่ตรงข้ามบ้าน ทำอยู่ที่เชลล์ อ้างอิงได้จากที่ผมแจ้งข่าวว่า เชลล์จะมี V Power ขาย
    ก่อนออกขายจริงครับ

Link

14. guru_b11

64
    1
    0
    เติมแต่ง

ครับพี่โบตั๋นผมใช้บี11มาตั้งปี90ติดแก็ชปี93พอแก็ชโซฮอลออกมาขายผมก็เปลี่ยนท่อทางเดินน้ำมันใหม่หมาหมดทั้งระบบตอนนี้ผมใช้e20บ้างe10บ้างก็วิ่งปกติตอนเช้าน้ำออกปลายท่อเล็กน้อยผมใช้lpg1ถังพอlpgหมดก็เติมแล้วใช้น้ำมันจนครั้งถังแล้วเติมน้ำมันเข้าไปใหม่ก็ไปใชlpgทำแบบนี้จากวันถึงเครื่องยกไปริบเดียวเองครับพี่ตอนเลขกมที่ไมล์รถผม2,321,549.4นะเลขไมล์วันนี้ก่อนเข้าOFFICEครับพี่

15. wenkel

wenkel New Member Member

1,157
    182
    0
    ไมล์ของบี11 มีแค่หลักแสนอ่ะคับ

หรือว่าเอาไมล์อะไรมาใส่อ่า...:rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

16. guru_b11

64
    1
    0
    ตอบ

9,999,999สองรอบครับของจริง

17. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    ใช้คุมนะเนี้ย วิ่งไป 2 ล้านกิโล

ทำงานอะไรครับ ใช้รถเยอะ จัง

18. guru_b11

64
    1
    0
    ครับ

ทำรายวิทยุเรื่องรถเรื่องกฏหมายประกันต้องวิ่งวันหนึ่ง500กมคือมาตารามากสุงวิ่งวันละ945กมน้อยสุดก็250กมครับท่าน

19. wenkel

wenkel New Member Member

1,157
    182
    0
    ใช้คุ้มสุดๆเลยครับ ป้ายแดง3แสน วิ่ง2ล้าน...:)

20. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    วันละ 945 พระเจ้า ผมขับไปภูเก็ต 870 กว่าโล ยังใช้เวลา 8 ชั่วโมง ก่าๆ วิ่งกลางคืนด้วยนะ

140-160 นะเฉลี่ย

ไปเชียงใหม่ 700 ก่า โล เคยขับได้ ก็ เจ็ด ชั่วโมงอะ

ถ้าวัน นึงวิ่ง 945 กม ไม่อยู่ บนรถวันนึงไม่น่าต่ำกว่า 8-9 ชั่วโมงแน่นอน

ไม่ธรรมาดา มากๆ เรียกว่าแทบไม่ต้องลงจากรถเลยอะ :D:D:D

21. guru_b11

64
    1
    0
    ของจริง

ใช้ครับแต่พอมาปีนายใจดีให้ไปประจำที่ปทุมเลยวิ่งน้อยลงไปแยอะเลยครับพี่นินจาและผมฝากหาตัวค่ำโซ็ดบี11ให้ผมด้วยได้เปล่า

22. mr.prasanai

mr.prasanai New Member Member

193
    2
    0
    รู้สึกว่า มันจะกัดกร่อนสูงน่ครับ รถใหม่ๆจะปรับปรุงมาให้แล้วในเรื่องนี้
    เข้ามาเก็บเกี่ยว ก๊าฟ

23. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เติมได้ครับ แต่ต้องดู พวก ท่อยางน้ำมัน ด้วยครับ
    เนื่องจาก รถ บี 14 สภาพ ก็ หลาย ปี อยู่ ครับ

24. guru_b11

64
    1
    0
    โดนใจ

ออกเทนพื้นฐานของแก็สโซฮอสมาจากเบนชิน98นะครับพี่น้องแอลกอฮอร์10%มันจะทำให้รถพังจริงหรื่อรถบ้านเราที่เติมe20ได้ทุกวันนี้ย้อนกลับไปใช้e10พอรัฐบาลลดภาษีบ.ก็ออกมาว่ารถของตัวเองเติมe20ได้แต่ในความเป็นจริงบ.รถไม่ได้เปลียนอะไรเลยคูณเชื่อผมไหมสิ่งที่บ.รถทำคือเปลื่ยนท่อยางอย่างเดีวยเองนะครับและน้ำมันb2กับb5ตอนทุกปั้มมีแต่b5ไม่มีบี2แล้วแต่ท่านที่ใช้ปิกอัพที่คิดว่าเต็มบี5ไม่ได้แต่ตวามจริงเต็มน้ำมันในราคาบี2แต่จะได้น้ำมันบี5นะครับ:D

25. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    อันนี้ นี่หลักการ รึ ประสบการณ์จิงอะคับ

จะได้ คุยกันถูก ทาง...

เรืองค้ำโชค B11 นอกจาก ซีนิท อะคับ

แต่ถ้าแนะนำ ก็ ชอบท่อนกลางของยี่ห้อไร ก็จัดลย จะ นีโม คัสโก๊ะ ก็ได้

แล้วมาจ้างร้านท่อทำ แหมๆ ตอบไปงี้นี่ สอนจระเข้ ว่ายน้ำป่ะเนี่ยกรู

:D:D:D

ถามเรื่อง โซฮอล นิดดิ มัน ผสมระหว่าง แกสโซลีน กะ เอธานอน

ถามว่าเอธานอน มัน มีน้ำเป็นส่วนผสมรึป่าว

ถ้ามี แล้วมันจะแยกกันดังไหม ระหว่าง ส่วนผสมอะ แล้วมันจะไม่มีผลเลยเหรอ

แล้ว เชื่อเหรอ ว่าออกเทน 97 95 91 ออกเทนมันถึง ที่มันบอก จิงๆ

ขอถามเป็นความรู้ :):):)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กรกฎาคม 2009
  26. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ออคเทน98 มาผสม ให้ได้อะไรครับ

ปริมาณหรืออะไร ถามจริงๆ อันนี้ผมไม่รู้

ไปแข่ง ที่พีระ สนามหน้า ผมจะได้ไม่ต้องไปซื้อ ออคเทน100 มาเติมครับ

เติมโซฮอลดีกว่า ถูกกว่าเยอะ

27. DDLife

DDLife New Member Member

65
    3
    0
    มาขอเหลาด้วยคนนะครับ คือผมซื้อต่อรถจากพี่ที่ทำงานมาใช้ เป็นบี12ตัวเครื่องคาร์บูE15น่ะครับ เจ้าของเดิมบอกว่าเค้าใช้รถทุกวัน วันละประมาณ60กม. เติมแก๊สโซฮอล์91มาตั้งแต่มันมีขาย เพราะราคามันถูก จนผมมาซื้อต่อเมื่อประมาณเดือนเมษาปีนี้ แต่ด้วยความที่ผมใช้รถน้อยมากจึงไม่ค่อยรู้อาการและความต่างของน้ำมันอ๊อคเทนต่างๆ เพราะขี่รถเครื่องมันเร็วกว่าด้วยแถมประหยัดกว่าเยอะเลย เวฟ125ออกใหม่ๆ50กว่าๆกม.ต่อลิตรเลยนะเอ้อ(เบนซิน95ตลอด) แต่ตอนนี้ไม่ถึงละ 555
    ที่ซื้อเพราะเสียดายรถ เห็นว่าเจ้าของใช้ถนอม อะไหล่แท้เบิกศูนย์ตลอดเท่าที่มันจะยังพอหาได้(คนเกือบจะแก่ขับ555 ไม่เคยมีอุบัติเหตุหนัก มีแค่โดนชาวบ้านถากนิดหน่อย) เฮ้ย อันนี้จะเล่าทำไมฟะเนี่ย555
    เข้าเรื่อง ผมได้รถมาก็ลองดูท่อน้ำมันเบ็นซินว่ามันเป็นไงมั่ง ดูแล้วตรงปลายของท่อมันก็เปื่อยๆ เลยลองตัดช่วงปลายๆของท่อประมาณ 1 เซนติเมตร เห็นว่ามันยังสภาพดีอยู่เลยใช้ต่อ จนวันนี้มันก็ยังไม่ซึมไม่รั่วนะ อ้อ...ผมได้รถมาแล้วผมใช้โซฮอล์95ถังนึงเพราะแถวที่ทำงานไม่มีเบนซินปกติ แล้วถังต่อๆมาก็เติมเบนซิน91มาตลอด แต่ตอนนี้เริ่มอยากจะกลับไปใช้โซฮอล์95แล้ว เพราะมันถูกกว่ากันเยอะเหมือนกัน ไว้หมดถังนี้ก่อนครับ แต่พี่เจ้าของเดิมก็บอกไม่ได้ว่าโซฮอล์91ต่างกับเบนซิน95มั้ย เพราะพี่เขาก็ไม่เคยเติม555 เวรกรรม ส่วนพี่อีกคนขี่รถเครื่อง ฮอนด้าคลิก เค้าบอกต่างกันนะ เพราะว่าตอนขี่ขึ้นสะพานรัชวิภาอ่ะเห็นชัดเลยว่ากำลังมันต่างกัน โซฮอล์จะขึ้นแบบไม่ค่อยมีแรงต้องบิดเพิ่มกว่าเดิมและน้ำมันจะหมดถังเร็วกว่า อันนี้พี่อีกคน(หลายคนจังวุ้ย)สมทบมาด้วยว่า ก็ถ้าใช้โซฮอล์แล้วมันต้องเร่งเครื่องให้มากกว่าตอนขึ้นสะพานมันก็กินเชื้อเพลิงมากกว่าถึงจะข้ามได้เหมือนกัน มันก็เลยกินเยอะกว่าไง!! เออ ฟังแล้วมันก็จริงวุ้ย

พี่เจ้าของเดิมบอกมาว่า ถ้ากลัวน้ำมันโซฮอล์จะบูดคาถังก็เติมเท่าที่จะใช้ก็พอ ถ้าคิดว่าจะไม่ค่อยได้ใช้รถก็อย่าเติมทิ้งไว้เยอะๆ มันก็มีสิทธ์จะเสียได้อย่างที่เค้า(ไครฟะ)พูดๆกัน เราก็ไม่อยากให้มันเกิดกับเรา เพราะจะไม่มีตังค์ซ่อมชุดใหญ่เอา

อาการรถตอนนี้...ไม่รู้เหมือนกัน เพราะใช้น้อยอย่างที่บอก แต่มันก็วิ่งได้นะ ออกตัวลากรอบหน่อย1-2มันก็ดึงดี จะมีไม่ค่อยชอบก็ตรงที่รอบเดินเบามันต้องตั้งที่ประมาณ 900 รอบต่อนาทีมันถึงจะเดินนิ่งนี่แหละ อยากให้มันประหยัดกว่านี้ แบบว่าเดินเบาซัก650-750 ตอนนี้กินประมาณ10.45กม.ต่อลิตรครับ

อ้อ... พี่guru_b11ครับ คือผมชอบอ่านนะครับก็ได้ความรู้ดีครับ เรื่องสีกับขนาดตัวหนังสือผมรับได้ครับแต่ผมรบกวนพี่พิมพ์ให้มันครบๆหน่อยนึงครับ บางทีมันข้ามๆหล่นๆผมไม่ค่อยเข้าใจน่ะครับ ขอบคุณครับ:D

28. torza42

torza42 New Member Member

145
    23
    0
    เติม ปายเถอะ

เติมแก๊ซโซฮอล์ 91 95 สลับไปมา ครับ ปั๊มไหนมีเเก๊ซโซฮอล์ 91 เติมโซฮอล์91ครับ

ปั๊มไหนไม่มีโซฮอล์ 91 ก้อ เเก๊ซโซฮอล์ 95

เติมนำมันเบนซิน 91 เดือนละครั้ง ครับ

:D:D:D

29. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    ใช้อะไรก็แล้วแต่ ถ้าตอนกดเต็มๆแล้วแรงดันปั๊มติ๊กถดถอย ก็เตรียมเงินเอาไว้ละครับ

ไม่รู้อะนะครับ ผมยืนพื้นที่95 ไม่มีก็เติมโซฮอล์95ได้ไม่ซีเรียส

แต่โซฮอล์91ไม่เคยลองครับ 91ก็ไม่เคย

แต่ถ้าไม่มีจริงๆแล้วน้ำมันจะหมดถัง ผมก็เติมครับไม่สนE20ก็เอาแล้ว ฉุกเฉินเอาหมด

อย่าใส่ดีเซลมาละกัน

30. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    เดี๋ยวไปถามสปอนเซอร์ ปตท. ให้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้