มาดูสถิติการใช้ LPG กัน 1986-2007(และนำเข้าจริงรึป่าว)

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย Real_1111, 1 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Real_1111

Real_1111 New Member Member

161
    6
    0
    ลองอ่านกันดูน่ะครับ

อันนี้เป็น link ครับลองดูน่ะครับว่า ปตท นำเข้า LPG จริงรึป่าว??ใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยน่ะครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V6752693/V6752693.html
    http://www.gasthai.com/lpgnetwork/html/500009.html

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 กรกฎาคม 2008
  2. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ประชาชนในประเทศไทยต้องก้มหน้าก้มตารับกรรมต่อไปครับ

3. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ไม่รู้จะทำอะไรพวกเขาได้ครับ ประชาชน เดินดิน กินข้าวแกงอย่างเราๆ ต้องมารับชะตากรรมกันอย่างนี้หรือ

4. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ด่าอะไรไป เขาก็ไม่รู้สึกหรอก

เพราะเขาหน้าด้านกันมากๆ

ด่าจนไม่รู้จะสรรหาคำอะไรมาด่าแล้ว

5. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ซวย แน่

6. aon323

aon323 New Member Member

10
    0
    0
  7. beerst

beerst New Member Member

85
    3
    0
    อืม ทำไงกันดีคับ

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ทำไรไม่ได้เลย ได้แต่ใช้ของแพงๆ

9. oadvoven

oadvoven New Member Member

15
    2
    0
    ดีใจด้วยครับ ขอให้รวยๆ ไอสาด

10. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    นี่แหละประเทศไทย...

11. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    อีกหน่อยก้อคงกินทุเรียนราคาตลาดโลกโลละ 200-300 บาท

12. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    สุด.....ดดดด

13. Drink

Drink Active Member Member

389
    29
    28
    ของเล่นคนรวย ครับ

14. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ยังงี้ต้องบอกว่ามีเหลือใช้ครับ LPG เนี้ย

แล้ว PTT จะนำเข้ามาทำเขือไรอะครับ

15. รวยแต่เขือ แน่ๆแม่งเอ้ย

16. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
  17. Real_1111

Real_1111 New Member Member

161
    6
    0
    งานนี้มีแต่รวยกับรวยครับ

18. mr.wat

mr.wat New Member Member

991
    9
    0
    ข้อความด้านล่างเอามาจากลิงค์นี้ครับ ผมก็ไม่ทราบว่าเท็จจริงประการใด อ่านแล้วน่าเชื่อถือดีครับ -->> http://talk.mthai.com/topic/16115

"ผมเป็นกัปตันเรือบรรทุกน้ำมัน แต่ไม่ขอบอกชื่อนะครับ ขณะนี้เรือผมได้ทอดสมออยู่ที่หาดแหลมเจริญ เพื่อรองรับน้ำมันดีเซลจากIRPCหรือTPIเก่าละครับแต่เมื่อปตทได้ซื้อไปก็เปลี่ยนชื่อเป็นIRPC ผมรับน้ำมันเพื่อส่งไปที่เขมรและเวียดนามเรื่อผมบรรทุกก๊าส LPG ไม่ได้เพราะไม่ใช่เรือบรรทุกก๊าซ แต่ผมมีเพื่อนที่เป็นกัปตันเรือบรรทุกแก๊ส LPG อยู่หลายคนพวกจะมารับแก๊ส LPG จากIRPC เพื่อไปส่งเขมรและเวียดนามเหมือนผมเดือนละหลายเที่ยวเรือขณะที่ผมกำลังโพสอยู่นี่ก็มีเรือแก๊สรอรับอยู่ 3 ลำ ตั้งแต่ผมเดินเรือมายังไม่เคยเห็นเรือแก๊สที่นำเข้าเลยแม้แต่ลำเดียวมีแต่เรือส่งออก ปตท บอกได้นำเข้าแก๊ส มาจากต่างประเทศปีละเป็นล้านตัน แล้วเขาเอาเข้ามาทางไหนละครับถ้าทางเรือผมไม่เคยเห็น เคยเห็นแต่เรือส่งออก ลองมาดูที่แหลมเจริญที่ระยองซิครับมีเรือมาคอยรับทุกวันครับเพื่องส่งไปเขมร เวียดนาม

แล้วไอ้นักวิชาการด้านน้ำมันที่มาออกรายการตาสว่างนะครับ เขาเป็นอดีตคนที่ทำงานปตทสิ่งที่เขาพูดนะ เป็นการแก้ต่างให้ปตททั้งนั้น ปตท ได้ไปลงทุนในการวางท่อแก๊ส NGV จากมาเลเซีย และพม่า ตั้งหลายแสนล้าบาทปตทจึงต้องการให้คนไทยใช้ NGV เพราะก๊าซ NGV เขามีกันทุกประเทศละครับเขมรตอนนี้ก็เจอ ก๊าซ NGV อยู่หลายหลุม เวียดนามก็เจอ พม่าเขาก็มีเยอะ ทั่วโลกเขามีกันหมดถ้าคนไทยไม่ใช่ NGV แล้วปตท จะเอาไปขายใครละครับ

ต้องบังคับให้คนไทยใช้ให้ได้โอยอ้างว่าก๊าซ NGV ปลอดภัยกว่า จริงๆแล้วไม่ใช่ครับ อันตรายพอๆกันละครับ เพราะ NGVเป็นก๊าซที่มีแรงดันสูง โอกาศที่จะระเบิดก็ยอมมีสูงตามไปด้วย
    ถ้ามันอยู่ในกระโปรงหลังรถ มันจะออกไปไหนละครับ มันก็จะระเบิดอยู่ที่ท้ายรถละครับตอนนี้ยังไม่มีเรือลำไหนสามารถบรรทุกก๊าซ NGV ได้เลยเรือที่บรรทุก LPG ไม่สามารถบรรทุก NGVได้ เพราะ NGV มีแรงดันสูงกว่า LPG หลายเท่า ปตท เลยไม่สามารถส่งออกได้นอกจากมาหลอกขายคนไทย ตอนนี้โรงกลั่นเป็นของปตท เกือบหมดแล้วปั้มน้ำมันที่ไม่มีโรงกลั่นก็ต้องไปซื้อน้ำมันจากปตทมาขายอีกที เลยต้องขายแพงกว่าปตท. ปตท. ไม่ได้ช่วยอะไรคนไทยเลยนะครับ สำหรับเรื่องการบอยคอตปั๊ม PTT รวมถึงผลิตภัณฑ์อื่น ๆ นั้น บอกตามตรงว่าเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับแต่อยากจะบอกข้อมูลในอีกแง่หนึ่งไว้ให้ทราบว่าการไม่เติมน้ำมันปั๊ม ปตท.นั้น ปตท.แทบจะไม่เดือดร้อนอะไรเลยคนที่เดือดร้อนจริง ๆ คือเจ้าของกิจการนั้น ๆ ครับ เพราะอะไรนะเหรอก็อย่างที่ท่าน ๆ ทราบกันดี ว่าโรงกลั่นตอนนี้ใครคุม เค้าไม่ขายน้ำมันในปั๊มเค้าเอง เจ้าอื่นก็ต้องมาซื้อกับเค้าอยู่ดีหรือหากทุกคนหันไปเติมแต่เจ้าอื่น น้ำมันของเจ้าอื่นก็ไม่เพียงพอกับความต้องการของทุกคนถามต่อว่างั้นแล้วทำไมเจ้าของกิจการไม่เปลี่ยนไปขายน้ำมันให้เจ้าอื่นละ

ตอบ ก็เพราะติดสัญญาทาส ของ ปตท. ไงครับหากท่านที่อยู่ตาม ตจว. ลองสังเกตุดูสักนิด รูปแบบของปั๊ม ปตท. เมื่อก่อนปั๊มใหญ่ๆ จะมีออฟฟิศอยู่กลางปั๊มเพื่อจะได้ดูได้ทั่วถึงทั้งซ้าย-ขวา แต่ ปตท. อ้างเหตุห่าเหวไรมิทราบ (ขออภัยที่ใช้ถ้อยคำไม่สุภาพ) บอกออฟฟิศต้องไปอยู่ท้ายปั๊มเท่านั้นคราวนี้แหละครับ การย้ายอ๊อฟฟิศและหัวจ่ายต้องลงทุนอีกกี่ล้าน(ถ้าเจ้าของกิจการมีทุน ลงทุนเองก็แล้วไป แต่ถ้าไม่มีทุน ปตท. ออกให้ + สัญญาทาสต่อไปอีก 7-8 ปี ) แล้วไหนจะยังเรื่อง ร้านกาแฟอเมซอนอีก ปั๊มไหนไม่มี ถือว่าไม่ได้มาตรฐานของ ปตท.(แล้วถามว่าค่าเฟรนด์ชายนะกี่แสนแล้วยิ่งเป็น ตจว. Volum ของผู้บริโภค ต่อวัน อีกกี่ปีมันจะคุ้มกับค่าเฟรนด์ชายและการทำร้านที่ต้องลงทุนไป)ทั้งที่โดยปกติทุกปั๊มเดี๋ยวนี้ เค้าก็มันจะมีร้านขายกาแฟสดกันอยู่แล้วเพียงแต่ไม่ใช่เบนด์ดังๆ ราคาแพงๆ เท่านั้นเองแต่ถ้าพูดถึงรสชาตินะ บอกตรงๆ มันไม่ด้อยกว่าเบรนด์ดังๆ เลยทีเดียว ดีไม่ดีอาจรสชาติดีกว่าซะด้วยซ้ำ

ก็หวังว่าจะเป็นข้อมูลอีกส่วนหนึ่งไว้พิจารณานะครับ ว่าการเอาเปรียบของนายทุนใหญ่นั้นเค้าไม่ได้เอาเปรียบแค่ที่ปลายทางอย่างผู้บริโภคเท่านั้น เค้าเอาเปรียบตรงไหนได้เค้าทำหมดหล่ะครับปล.ตอนผมเด็ก ๆ รู้สึกดีมากกับ ปั๊ม ปตท. เพราะน่าเข้า น่าเติม ปั๊มเยอะไปที่ไหนๆ ก็เจอแต่ปั๊ม ปตท.ห้องน้ำสะอาด ซึ่งถือเป็นตัวอย่างในการพัฒนารูปแบบของปั๊มน้ำมันในยุคนั้นเลยทีเดียว แต่พอได้มารับรู้เรื่องราวอะไรต่างๆ ในช่วงหลัง บอกตามตรงถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ผมก็ไม่เติมและใช้ผลิตภัณฑ์ของ ปตท. แล้วเช่นกัน"

Mr.Lek
    ผู้บริหารปต... เก่า

19. nonkubpom

nonkubpom New Member Member

48
    1
    0
    uuuuppppp ให้คนเอาไป คิดดูค๊าบบบบบบบบ

พวกมันรวยอย่างเดียว

20. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ไม่มีใครช่วยเราได้นอกจากช่วยตัวเองครับ

21. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    ผมขอแนะนำว่าเราควรจะอ่านกระทู้ที่ เจ้าของกระทู้ทำ link ไว้ให้ก่อนจะเข้ามาตอบกันครับ ประดับไว้เป็นความรู้
    และขอแนะนำท่านที่กำลังหรือคิดจะเปลี่ยนเครื่องเพื่อติดแก๊สว่าหากราคาแก็สหลังจากการลอยตัวปรับมาแตะที่ 18 บาทต่อลิตร (ตอนนี้ราคานำเขาก๊าซแพงกว่าที่ ปตท ขาย 3 เท่าตัว) ผมว่าก็ไม่คุ้มแล้วสำหรับผู้ใช้รถทั่วไป ที่วิ่งระยะทางไม่มาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้