ได้ EK ปี 96 รุ่น VTIL ABS อยากขอคำแนะนำครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย prueck, 23 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    ผมพึงซื้อ EK มือสอง ปี 96 สีแดง รุ่น VTIL มาครับ อยากถามว่า
    1. เพื่อน ๆ ใช้น้ำมันอะไรกันครับ เจ้าของเก่าเติม 91 โซฮอล แล้วรู้สึกว่า เวลาออกตัว เครื่องกระตุก
    แต่พอลอยลำแล้ว ก็โอเคนะ
    2. ผมจะไปติดแก๊ส แบบมิกซ์ ไม่ทราบว่าจำเป็นต้องมีแลมด้ามั้ย หรือไม่ต้องก็ได้ เพื่อน ๆ พอมี ร้านที่มี
    ถังขนาด 64 ลิตร (แค๊ปซูลมัย) ผมหาถังรุ่นนี้ไม่ได้ครับ
    3. เวลาเพื่อน ๆ ใช้แก๊ส ต้องเปลี้ยนมาเป็นน้ำมันอะไร เพราะเห็นหลายคนบอกว่า น้ำมันโซฮอล เวลา
    มันข้างอยู่ในถัง หรือ หัวฉีดนาน มันจะระเหย แล้วเหลือยางเหนียว ๆ ทำใหหัวฉีดเสีย
    4. รถผม รู้สึกว่า เวลารอบเดิมเบามันจะ สวิงอะครับ เกว่งประมาณ 800-1200 ไม่นิ่ง ต้องทำอย่างไรดี
    5. ติดแกส แล้วมีปัญหาอะไรบ้างมัย หรือ ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษมัยครับ เช่นหม้อน้ำ หรือ หัวฉีด
    หรือ ระบบอากาศ กลัวพวก ความร้อน กับ แบ็คฟลาย
    หวัวว่าคงไม่ถามมากเกินไปนะ ผมมือใหม่จริง ๆ สำหรับรุ่นนี้ ขอบคุณครับ
    สุดท้ายขอบคุณ เพื่อน ๆ พี่ ๆ มากครับ ที่ให้ความรู้ และผมหวังว่าจะได้ เข้ากลุ่ม เพื่อน ๆ บ้างนะ
    (รอรถเสร้จก่อน จะเอารูปมาให้ ดูครับ)

2. prueck

138
    17
    0
    อยากได้ความรู้จริง ๆ ช่วยตอบหน่อยนะ คร้าบบบบบบ

3. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ตอบเท่าที่รู้นะครับ

ตอบได้ข้อเดียว เคยใช้ sohol 91 รู้สึกมันอืดลากรอบนาน ใช้มาประมาณ 5 เดือน ก็ยังรู้สึกอย่างนี้

ตอนนี้เปลี่ยนเป็น sohol 95 ดีขึ้นครับ รู้สึกเหมือนใช้ เบนซิน 91

รอบเดินเมนจะอยู่ประมาณ 800-1000 นะ รถผม ถ้ามันสูงไปให้อู่ตั้งให้ใหม่ครับ

เรื่องแก๊สรอท่านอื่นนะครับ

4. terk

terk Active Member Member

151
    52
    28
    ผมใช้ เบนซิล 95 ครับ...

5. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ตอนนี้ถ้าเบนซิน95หาได้เติม95คับ ถ้าหาไม่ได้ผมเติมเบนซิน91คับเคยวัดระยะทาง เติม91กะ95 เติม95วิ่งได้ไกลกว่าคับ

6. prueck

138
    17
    0
    เวลา เพื่อน ๆ เติม 91 ต้องตั้งไฟใหม่ หรือเปล่า หรือเติมสลับกันไปมาได้เลย
    แถวบ้าน 95 ค่อนข้างหายาก แต่ 91 ยังมีขายอยู่ครับ

ตอนนี้ว่าจะเริ่มเก็บงานในฝากระโปรงหลังก่อนอะ เจ้าของเก่าปล่อยให้น้ำเข้า
    ต้องถอดพวกพรมออกมาซัก ปรากฏว่าตอนนี้ กิ๊บไม่เหลือเลยซักตัว พรมเอา
    มาให้เป็น ชิ้น ๆ เลย แถม แม่แรง กับ ถุงเครื่องมือ ก็หายหมดแว้ว
    มีใครต้องการขายมั้ย หรือ ทราบที่ซื้อ ถูก ๆ มั้ย อยากได้แม่แรง กับอุปกรณ์
    หลังรถ ไว้เพื่อเวาลาฉุกเฉิน

7. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    เรื่องแก็สนะครับ ตามความคิดของผมนะครับ
    ผมว่าแบบมิกก่น่าจะโอเคแล้วครับ แต่อยากให้วิ่งเหมือนน้ำมันก่ติดแบบหัวฉีดไปเลยครับ
    เรื่องน้ำมัน ก่ต้องเติมไว้เพื่อตอนสตาร์ทครับ และเอาไว้เลี้ยงระบบน้ำมันเชื้อเพลิงไว้ ป้องกันสายน้ำมันมันแห้งกรอบ แตก
    ส่วนเรื่อง แบ็กไฟร์ จูนบาง หัวเทียนเก่า มีแน่นอนครับระบบหล่อเย็นก่ดูแลเหมือนเดิมครับ
    ปล. ประหยัดกว่าน้ำมันเยอะครับ

8. munarok

munarok New Member Member

369
    40
    0
    ของผมใช้โซฮอล91ครับออกตัวไม่เท่าไหร่แต่
    ความเร็วช่วงปลายมีอาการสำลักครับเดี๋ยวรอ
    หมดถังนี้ก่อนจะเปลี่ยนมาใช้เป็นโซฮอล95ครับ
    ส่วนเรื่องแม่แรงผมแนะนำให้ซื้อเป็นไอ้เข้
    ตัวเล็กดีกว่าครับ(2ตัน)ราคาประมาณ
    600-800บาทเดินดูแถวคลองถมได้เลย

9. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    .........

10. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    เครื่องมือแถวคลองถมนะมีขาย ทั้งของใหม่และของเก่า หรือตามเชียงกง

11. watsant

watsant Member Member

43
    2
    8
    ผมตอบเรื่องแก๊สให้นะครับ ผมติดมา 3 เดือนแล้ว ใส่แบบฟิกส์มิกส์ ก็ไม่ได้แตกต่างกับน้ำมันมากครับ
    เพียงแต่การเปลี่ยนจากแก๊สกลับเป็นน้ำมันมันจะยุ่งยากนิดหน่อย
    (ก็รถมันเป็นหัวฉีดดันเจือกไปติดมิกส์นิ - -") พอใส่แลมด้าเข้าไปมันก็ไม่เห็นความแตกต่างครับ
    อาจจะต่างก็ได้แต่มันไม่เห็นแบบชัดเจนมั่ง (เหมือนใส่พวกสายหัวเทียนไรพวกนี้)
    ส่วนเรื่องน้ำมันค้างถังถ่ายน้ำมันเปลี่ยนเป็น 91 หรือ 95 ดีสุดครับ มันไม่ค่อยได้ใช้หรอก
    น้ำมันจะใช้สตาทตอนเครื่องเย็นครับ ถ้าเครื่องมันร้อนอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็น ใช้แก๊สไปเลย
    ที่บอกต้องใช้น้ำมันเลี้ยงบ่าวาล์ว มันเลี้ยงไม่ได้หรอกครับ ทำไมหรอก็ลองคิดกันให้ดี
    สตาทน้ำมันแป็บเดียวแต่ขับแก๊สไปเป็น 10-20 กิโล แล้วจะเลี้ยงไปทำไมครับ ไม่มีผลชัดเจน
    อาจจะมีผลช่วยนิดหน่อยแต่ไม่เห็นชัดเจน

12. EK2885

EK2885 New Member Member

10
    0
    0
    รถผม EK96 เหมือนกัน ติดแก็สแบบฟิกส์มิกส์ไม่มีแลมด้า ผมเติมเบนซิน 91 ถ้ามีงบนะครับลงหัวฉีดไปเลยดีกว่า เพราะรถผม 6-7 เดือนไปจูนครั้งเพราะรอบสวิงและที่สำคัญเมื่อติดแก็สแล้วต้องระวังเรื่องน้ำในหม้อหาย ควรตรวจเช็คทุกวัน (ไม่ทราบว่ามีใครเป็นแบบผมบ้าง)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้