ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับเฟืองท้ายหน่อยครับ

การสนทนาใน 'E36 Club' เริ่มโดย Little DragonZ, 22 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    สวัสดีครับครับ ชาว E36 CLUB ทุกท่านครับ พอดีผมเพิ่งจะมาเล่น E36 ได้ไม่นาน
    มีปัญหารบกวนปรึกษา ดีงนี้ครับ

- ตอนนี้รถวางเครื่อง 2เจ โบ เดิมๆครับ แต่ว่าช่วงล่างไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ คือ พอโหลดเตี้ยมากๆ แล้วเวลาวิ่ง ท้ายรถจะย้วยตามถนนเลยครับ ไม่รู้ว่าจะแก้อย่างไรดีครับ ล้อ 17 ยาง 215-45-17 ครับ แล้วมีสูตรสำเร็จในการเซทช่วงล่าง ให้หนึบ เวลาทำความเร็วสูงๆ ไหมครับ

- อยากทราบว่าถ้า เอา เฟืองท้าย 4.1 ของ สกายไลน์มาแปลง สามารถทำได้ไหมครับ แล้วมันจะดีกว่าของเดิมเยอะเลยหรือเปล่าครับ เพราะว่าของเดิม เริ่มที่จะมีเสียงบางแล้วครับ รบกวนขอราคาและร้านที่รับแปลงด้วยนะครับ

สุดท้ายขอขอบพระคุณ ทุกท่าน ที่ให้ความสนใจครับ และ หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้สนใจท่านอื่นๆครับ

2. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    สวัสดีครับครับ ชาว E36 CLUB ทุกท่านครับ พอดีผมเพิ่งจะมาเล่น E36 ได้ไม่นาน
    มีปัญหารบกวนปรึกษา ดีงนี้ครับ

- ตอนนี้รถวางเครื่อง 2เจ โบ เดิมๆครับ แต่ว่าช่วงล่างไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่าครับ คือ พอโหลดเตี้ยมากๆ แล้วเวลาวิ่ง ท้ายรถจะย้วยตามถนนเลยครับ ไม่รู้ว่าจะแก้อย่างไรดีครับ ล้อ 17 ยาง 215-45-17 ครับ แล้วมีสูตรสำเร็จในการเซทช่วงล่าง ให้หนึบ เวลาทำความเร็วสูงๆ ไหมครับ

ใช้โช๊ค สปริง ของอะไรคับ อาจจะเกิดจากอุปกรณ์เหล่านี้เริ่มเสื่อสภาพ ตามอายุการใช้งานแล้ว
    ใช้ให้แข็งๆขึ้นหน่อย อาจจะกระด้างนิด แต่อาการย้วยจะลดลง คุมรถได้ง่ายขึ้น
    ...นอกจากนี้ควรเช็คช่วงล่าง บูทยางต่างๆ ว่าสภาพดีอยู่ไหมด้วยคับ

- อยากทราบว่าถ้า เอา เฟืองท้าย 4.1 ของ สกายไลน์มาแปลง สามารถทำได้ไหมครับ แล้วมันจะดีกว่าของเดิมเยอะเลยหรือเปล่าครับ เพราะว่าของเดิม เริ่มที่จะมีเสียงบางแล้วครับ รบกวนขอราคาและร้านที่รับแปลงด้วยนะครับ

สามารถนำมาใส่ได้ โดยมันจะมี 2 แบบ ให้เลือกแบบ อันที่(ไม่แน่ใจเรียกอย่างนี้ป่าว)
    กะโหลกเล็ก หรือบาง (จำไม่ได้) ก็จะดีกว่าของเดิมตรงที่ทนกว่า แต่ว่าความเร็วที่หน้าปัทม์
    จะขึ้นไม่ตรง เพราะเราเสียบเซ็นเซอร์ตรงเฟืองท้ายไม่ได้ สามารถใช้ RSM แทนได้
    เห็นว่ากันว่า ปัจจุบันมีกล่องแปลงหน้าปัทม์ขาย

สุดท้ายขอขอบพระคุณ ทุกท่าน ที่ให้ความสนใจครับ และ หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้สนใจท่านอื่นๆครับ

ไม่เป็นไรคับ ถ้ามีอะไรอยาก สอบถามความคิดเห็ฯ ก็เชิญเลยนะคับ:D:D

3. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    :D:D:D ตามนั้นเลยคับ

4. Nick

Nick New Member Member

427
    6
    0
    บิส ตอนแปลงอ่ะ บิสใช้เพลาข้าง ของเดิมหรือว่าของ skyline ถามที่อู่ เขาบอก ถ้าเพลาข้างเดิมกับเฟืองท้าย skyline เพลาข้างมันจะขาด พี่แบงก์ก็บอกว่าขาด ไอ้พีมันใช้ของอะไรอ่ะ

5. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    มันจะขาดบ่อยอ่ะพี่ ตอนแรกใช้ของบีเอม

ตอนหลังเปลี่ยนใช้ของสกายแทนอ่ะพี่

ไม่ขาดเรย

6. Nick

427
    6
    0
    บิสทำที่ไหนครับ เท่าไหร่อ่ะ

7. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    ทำที่อู่ปรีชาอ่ะคับ

แต่ไปทำอู่ที่รถพีทำอยู่ก้อได้พี่ น่าจะทำได้หลายอู่แล้วเด่วนี้

ราคาจำไม่ได้คับ ทำตั้งแต่วางเจแรกๆ เรย

8. Nick

427
    6
    0
    ไอ้พีมัทำ n2 ป่ะ รถเขาเยอะ แล้วนานว่ะ ขี้เกียจรอ อิอิ
    ทำชาตินี้ ขับชาติหน้า

9. BiZarre@GoDs

1,503
    21
    38
    RP2 ก้อน่าจะทำได้พี่ มีรถเคยทำที่นั่นเหมือนกัน

10. Nick

427
    6
    0
    ลืม rp2 ไปเลย

11. PKS.Motorsport

PKS.Motorsport New Member Member

500
    6
    0
    นิ๊ก ลองดิ เดี๋ยวพี่ ตาม อิอิอิ

12. Nick

427
    6
    0
    รอตังก่อนพี่ อิอิอิอิ เงินเดือนออกปุ๊ป ใส่เต็มเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้