ขอแนะนำการติดแก๊ส

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย sdee, 27 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sdee

sdee New Member Member

56
    3
    0
    พี่ๆ ที่ใช้แก๊สและไม่ใช้แก๊ส ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า สมควรติดหรือป่าว ถ้าติดสมควรติดแบบใด mixer หรือว่า หัวฉีด เมื่อวานไปถามที่หาดใหญ่ แบบ mixer 23,000 บาท ครับ ขอรบกวนชี้แนะครับ

2. jo86

jo86 New Member Member

6
    0
    0
    งง จะขอคำแนะนำ หรือจะแนะนำ

3. GAME EG4D

GAME EG4D New Member Member

188
    11
    0
    ติดเลยครับ ถ้าจะให้วิ่งเหมือนน้ำมันเลยก่ติดแบบหัวฉีดครับ
    แต่มิงถ้าจูนดีๆก่เกือบเหมือนน้ำมันเลยครับ
    แบบมิก ราคาก่ถูกลงมาเกืบครึ่ง1ของหัวฉีดครับ แต่ผมว่าแบบมิก23000 แพงไปนะครับ

4. mosquito

mosquito Member Member

39
    4
    8
    หัวฉีดคับ AG ก็ดีคับ

5. watzang

watzang New Member Member

85
    18
    0
    ติดเลยครับถ้าเป็นรถใช้งานทุกวันก็คุ้มแต่ถ้ารถจอดอยู่กับบ้านใช้นำมันเหมือนเดิมดีกว่า ผมก็ติดแบบ mixer วาล์วซุปเปอร์ ถัง 58 หม้อต้ม AG หัวทองเหลือง ประหยัดครึ่งต่อครึ่ง งบประมาณติดมาเดือนเมษายน ก็ 20,000 ถ้วน ตอนนี้ขึ้นไปที่ 25,000 แระ ราคาก็อยู่ประมาณนี้ บวก ลบ ครับ

6. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ติดเลยๆๆๆๆๆๆๆ

7. creammer

creammer New Member Member

146
    28
    0
    งบมาก็หัวฉีด งบน้อยก็ดูด
    ประหยัดโคตรรรร

8. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ดูดก็ใช้ได้แล้วของผมถัง 58 Mu;ti Valve หม้อต้ม Tomasatto กล่อง ATX-4 ติดมาตอนราคากำลังพุ่ง 20000 ตอนนี้น่าจะกว่า
    กินประมาณกิโลละ 1.1xxx บาท อัตราเร่งก็ใช้ได้ไม่ได้อืดอาดอะไรมากมายแต่เวลาถอนคันเร่งรอบตกเกือบสุดแล้วค่อยๆขึ้นมาเป็นปกติ
    ผมทำตัวตั้งรอบไว้ต่างหากอีกตัวเป็นน๊อตขันจี้กับลิ้นเร่งครับ (เรียกลิ้นเร่งถูกเปล่าไม่รู้นะ)

9. rchonda

rchonda New Member Member

48
    9
    0
    เพิ่งไปติดแบบ mix มาครับได้เดือนกว่า หมอไป20500 บาท
    ประหยัดไปประมาณ 60% อืดนิดหน่อย
    ขอแนะนำว่าหาร้านดีๆทำเถอะครับ
    เอาร้านที่อยู่ไกล้บ้านหรือร้านที่รู้จักกันก็ได้ ฝีมือการติดก็พอๆกันแหละแต่
    ก่อนติดก็คุยกันง่ายพอติดแล้วได้เงินเราไปแล้ว ขอให้จูนเพิ่มก็ไม่ได้ ขอทำโน่นทำนี่ก็ไม่ได้ บอกว่าเครื่องกระตุกก็ไม่ยอมดูให้
    เรียกว่าบริการหลังการขายไม่ดีเลย(ร้านที่ผมไปทำมานะ)
    ขอแนะนำว่าติดเสร็จให้จ่ายเงินยังไม่ครบคงค้างประมาณ3000-5000บาทก็ได้ลองขับดูประมาณ1เดือนก่อนถ้าจูนเข้าที่แล้วค่อยจ่ายทั้งหมด
    ไม่งั้นถ้าจ่ายเต็มแล้วไม่ค่อยสนใจเรา บอกให้จูนก็ไม่จูนให ้ (แย่เลย)

10. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ขอให้คิดอย่างนี้ ก่อนจะติดครับ
    ใช้รถวันละกี่กิโล เช่น ใช้รถวันละ 50 โล
    มาตรฐานรถ EK ก็ 10 โล / ลิตร = ใช้น้ำมันวันละ 5 ลิตร เท่ากับ 5x40(ราคาน้ำมันกลางๆตอนนี้) = 200 บาท
    ต่อเดือนก็ 200 x 30 วัน = 6000 บาท
    ติดแก๊ส เริ่มต้น mixer 20000 บาทขึ้น
    ค่าแก๊สต่อวัน 50โล x 1.20 บาท = 60 บาท ต่อเดือนก็ 60 x 30 วัน = 1800 บาท
    ประหยัดค่าน้ำมันได้ 6000-1800 = 4200 บาทต่อเดือน ต้องใช้ 5 เดือนถึงจะคุ้มค่าติดแก๊ส 20000 บาท
    ไหนจะค่าหัวเทียน ค่าสึกหรอเครื่องยนต์ ราคาแก๊สในอนาคต ซึ่งยังไม่แน่นอนว่าจะขึ้นไปเท่าไหร่และเมื่อไหร่
    ถ้าหากคิดตามนี้แล้วโอเคคุ้มแน่ๆ ก็ติดเลยครับ
    ปล. หาร้านติดดีๆนะครับ เพื่อนๆผมไปติดมา บ้างร้านไม่มีใบ ก.ว. ให้ บางร้านเดินเบาไม่นิ่งเจาะหัวฉีดมาไม่ดี

11. rchonda

rchonda New Member Member

48
    9
    0
    ช่ายต้องหาจุดคุ้มทุนก่อน เหมือนกับคุณ g type r บอกครับ

12. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    อย่าลืมแก๊สกินกว่าน้ำมันหน่อยนะครับ

ถ้าน้ำมัน 10 แก๊ส ราวๆ 8 - 9 ได้

13. sdee

sdee New Member Member

56
    3
    0
    ขอขอบคุณมากเลย สำหรับประสบการณ์และข้อมูล

14. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ง่ายๆเลยนะยังไงก็คุ้มต่อให้บวกสารพัดค่าก็ตามเพราะแก๊สมันถูกกว่าน้ำมันเยอะลอยตัวยังไงก็ต้องถูกกว่าอยู่ดี
    ฉะนั้นไม่ต้องคิดมากติดเร็วก็คุ้มทุนเร็วติดช้าก็คุ้มทุนช้า
    ปล.ถ้ารถไม่ได้ใช้ทุกวันและใช้วันละไม่มากไม่ต้องไปติดให้มันยุ่งยากวุ่นวายก็ได้มันเหมาะสำหรับคนที่ใช้รถเยอะมากกว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้