ช่วยทีครับเข็มความเร็วมันไม่ขึ้นครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย ขจรเดช, 23 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ขจรเดช

ขจรเดช New Member Member

82
    1
    0
    ขับไปเข็มความเร็วมันขึ้นปกติครับผม แล้วผมใช้3dเครื่อง b 16a เกียออโต้ครับ พอขับไปมันก็ขึ้นปกติครับ พอเลขไมขึ้นที่ 215000 กิไลมันก็เริ่มมีอาการเข็มวิ่งขึ้นวิ่งลงอยู่อย่างนี้ประมาณครึ่งนาทีแล้วก็ไม่ขึ้นอีกเลย แล้วอาการก็ตามมาเมื่อถอนคันเร่งแล้วเบรคเบา เบาเสียงเครื่อง และรอบเครื่องก็สวิงขึ้นลงแล้วก็มีไฟที่หน้าปัดขึ้นว่า เช็คเอนจินเหมื่อนกับรอบเครื่องไม่ปกติไม่รู้เลยครับว่ามันเสียตรงไหนซื้อมาใช้ใด้หนึ่งปีไม่มีปัญหาอะไรเลยมีก็ครังนี้ครับช่วยผมด้วยนะครับท่านผู้รู้ทุกท่านครับ ขอขอบคุณครับ:cry::cry::cry:

2. ขจรเดช

82
    1
    0
    แล้วสปีดเ

แล้วสปีดเซนเซอร์มันอยู่ตรงไหนครับ

3. BaY_EG

BaY_EG New Member Member

14
    3
    0
    เกียร์คับ
    มันจะไปเจคอ่ะ

4. ขจรเดช

82
    1
    0
    ขอบคุณครับตรงที่มันเป็นน็อดเบอร์สิบสองตัวหรื่อป่าวครับตรงเกียออโต้ใช่ไหมครับ

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ตรงเกียร์ในห้องเครื่องครับ ถ้าเรายืนที่ล้อหน้าขวา ก้มลงไปมองที่ด้านซ้ายของเสื้อเกียร์(บน-ซ้าย) มันจะเป็นแท่งเสียบลงไปในเสื้อเกียร์ ลองคลายน๊อตเอามาดูเล่น ๆ ก็ได้ ถ้าไม่มีรอยไหม้อาจจะทำความสะอาดซักหน่อยเผื่อฟลุ๊คใช้งานได้ แต่ผมว่าต้องหามาเปลี่ยนแน่ ๆ
    speed sensor เจ๊ง ต้องเปลี่ยน แต่ไม่ต้องตกใจยังขับใช้งานได้ปรกติ แค่เข็มความเร็วไม่ขึ้นและไฟ check engine โชว์ แต่อย่าทิ้งไว้นานเกินเดี๋ยวจะพากล่อง ECU รวนไปด้วย

6. ขจรเดช

82
    1
    0
    ขอบคุณครับลองถอดมาแล้วมีรอยไหม้จริง จริงด้วยครับ ขอขอบคุณมาก มากเลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้