ต้องการสอบถามเกี่ยวกับแก๊ส LPG ระบบดูดครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย righTz, 19 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. righTz

righTz New Member Member

3
    0
    0
    มีเรื่องจะมาถามครับ
    ว่า มีใครเป็นแบบผมบ้าง
    ไปติดแก๊สมาระบบ mix ครับ เวลาใช้ผมจะ start แก๊สเลยเพราะว่า start น้ำมันไม่ได้อ่ะ เลยอยากทราบว่ามีวิธีแก้ไขไง แต่เวลาผมวิ่งทางไกลผมมักจะสลับมาเป็นน้ำมันนะครับ

อาการนะครับ คือ start น้ำมัน แล้ว มันต้องเร่งเครื่องตลอด ถ้าเราปล่อยมันเครื่องจะดับอ่ะครับ เลยต้องการวิธีแก้ไขที่ถูกต้องครับ

ขอบคุณครับ

2. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    แล้วร้านที่ติดเค้าว่าไงคะ

3. righTz

righTz New Member Member

3
    0
    0
    เค้าบอกว่า Nissan มันเป็นทุกรุ่น

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เครื่องหัวฉีดใช่มั้ยครับ ย้ายมิกส์ครับ
    มิกส์มันบังแอร์โฟล์เลยวิ่งน้ำมันไม่ได้

5. waiwit

waiwit New Member Member

7
    3
    0
    ผมไปแปลงมาก็ สตาทได้ ปกติทั้ง 2 ระบบนะ ครับ
    ของม wingroad ปี 2004 แปลงแบบ fix mix
    เวลา สตาทมันจะ สตาทด้วยน้ำมันก่อน จากนั้น เวลาขับ หรือเร่งรอบ มันจะสวิต
    ไป แกส อัตโนมัติ (จริง ๆ มันเลือกด้วยสวิตคอนโทรเอาน่ะครับ)

ตอนนี้เหลือปัญหาอยู่อย่างเดียว คือ ขับ ๆ แกสไป อยู่ ๆ เครื่องก็ดับซะงั้น
    ต้องสตาทใหม่ ถึงจะได้ แต่กลัวอย่างนึง มันไปดับ เอาตอนกลับลำนี่ซิจะซวยมากมาก

6. รอผู้รู้ครับ เพราะรถผมไม่ได้วิ่งน้ำมันมาประมาณเกือบปีแล้วครับ เคยลองสับเป็นนำมันเมื่อ 2 เดือนก่อนเดินเบาไม่ได้เลยครับต้องเร่งเครื่องอย่างเดียวเลยครับถึงจะไม่ดับ(ผมคิดว่าเป็นกับวาล์วมั้งครับ ความคิดส่วนตัวนะครับ)

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ล้างคาร์บูก็หายแล้วท็อป:D

8. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    ของผมสดๆ ร้อนๆ เลยครับเป็นมาวันนี้เลย ตอนขับรถกลับบ้านวิ่งแก๊สมา อยู่ดีดีมีเสียงดังปัง....แล้วรถก็เร่งไม่ไปครับ กดคันเร่งเท่าไรก็ไม่วิ่งลักษณะเหมือนเข้าเกียร์ว่างแล้วเร่งเครื่องอะครับ ต้องรีบกลับไปใช้น้ำมัน แต่ก็ขับได้ไม่ไกลเท่าไร รถก็รอบตก เครื่องเดินเบาจนสั่นแล้วก็ดับไปเลยครับ ต้องสตาร์ทใหม่ เป็นอย่างงี้ไปเรื่อยๆจนถึงอู่แถวบ้าน เลยให้เค้าเช็ก เค้าบอกว่าเป็นอาการที่เรียกว่า "แบล๊กไฟร์" ช่างแนะนำว่าให้ไปเปลี่ยนหัวเทียนกับไส้กรองอากาศ จากนั้นให้เอารถไปจูนแก๊สกับร้านที่ติดมาครับ ได้ผลประการใดจะมาบอกกันอีกที เฮ้อ...เซ็งเลย ช่วงนี้มีแต่เรื่อง เรื่องรถยังไม่จบ นี่สายการบินที่ผมทำงานอยู่ดันโดนสั่งหยุดบินชั่วคราวซะนี่ ไม่รู้ว่าจะตกงานปะ เครียดครับเครียดดดดดด!!!!

9. nv1020

3,195
    302
    83
    ส่วนผสมบางเลยแบ็คไฟร์ครับ เช็คตามนั้นดูก่อน
    ไม่งั้นก็หม้อต้มเสียครับ
    ปล.เครื่องหัวฉีดถ้าแบ็คไฟร์เช็คแอร์โฟล์ด้วยนะครับ

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    เครื่องไรครับ ถ้าคาบูก็ต้องทำใจครับ
    เวลาสตาร์ทน้ำมันจะนานนิดนึงครับ
    ถ้าแก๊สแป๊บเดียวเลยครับ
    วิธีแก้ก็ง่าย ๆ ครับขับใกล้ถึงบ้านก็ปรับเป็นน้ำมันซะ ตอนเช้าจะได้สตาร์ทได้ง่ายครับ
    แต่ถ้าหัวฉีดนะครับ ก็ต้องย้ายมิกครับชัวดี แต่ไม่ว่าทั้งหัวฉีดหรือคาบู ย้ายมิกส่วนมากจะหายนะครับ
    และวิธีป้องกันอีกอย่างจับเปลี่ยนใส่กรองเปลือยเลยครับแน่นอนดี
    วิ่งดีทั้งน้ำมันและแก๊สเลยครับ

11. เราเคยเป็นกลุ้มใจมากเลยตอนนี้หายแล้ว เครื่องรถเราเป็นคาบูอ่ะ ช่างเก่าเค้าเจาะคาบู เครื่องรถจะเร่งเองตลอด เราเลยเปลี่ยนช่างหาร้านใกล้บ้าน เค้าแนะนำว่าให้อุดคาบู แล้วติดมิก เปลี่ยนหัวเทียน กะสายหัวเทียน ตอนนี้วิ่งฉิวเลย ร้านอยู่แถวหนองจอกตรงข้ามหมู่บ้านทาวแอนทาวใกล้โรงเรียนเซ็นเทเลซ่า เค้าซ่อมและแนะนำดีมากเลย

12. gohnighttour

gohnighttour New Member Member

213
    21
    0
    วันนี้ผมเอารถไปเปลี่ยนหัวเทียนกับไส้กรองแล้ว แต่อาการก็ยังไม่ดีขึ้น ร้านที่ติดแก๊สแนะนำว่าให้ไปใส่กรองเปลือย ตอนแรกว่าจะใส่ตัวกันแบล๊กไฟร์แต่เค้าบอกว่าใส่อีก 10 ตัวก็ไม่หาย ขากลับวิ่งน้ำมันกลับมาก็ยังมีอาการกะตุกอยู่ สรุปตอนนี้ไม่กล้าวิ่งแก๊สเลยครับ กลัวระเบิด

13. เครื่องหัวฉีด ใช้แก๊สไปนานๆ จะเกิดอาการข้างเคียงกับระบบน้ำมันคับ ไม่ปั้มติ๊กเจ๊ง ก็ แอร์โฟเสีย หัวฉีดตัน ปามานนี้ทั้งนั้น ทำจายไปอาศัยส่วนที่ประหยัดมาได้จากการใช้แก๊ส เอาไปซ่อมตรงนั้นเอาแล้วคับ

14. gohnighttour

213
    21
    0
    แต่ของผมเพิ่งติดแก๊สเมื่อวันที่ 12 กค.ที่ผ่านมาเอง รถเป็นเครื่องหัวฉีดครับ ไม่น่าจะแบล๊กไฟร์เร็วเลยนะ เพิ่งติดไม่กี่วันเอง แล้วก็ไม่ได้ใช้รถทุกวันด้วย

15. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    เครื่องหัวฉีดคะ ไม่ได้ย้ายมิกซ์ ไม่เคยเกิดแบ็คฯเลย วิ่งดีกว่าน้ำมัน ตกประมาณ 1.2 บาทต่อโล นอกเมืองไม่ถึง 1 บาท
    [media]http://images.temppic.com/24-07-2008/images_vertis/1216866379_0.91394900.jpg[/media]

16. joebigbox#037

joebigbox#037 New Member Moderator

334
    63
    0
    ตอนนี้วิ่งแก้สเพียวๆเหมือนกันครับ รอเครื่องพังจะได้ข้ออ้างยกเครื่องใหม่ซะเลย :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้