jazz กินน้ำมันมาก ทำไงดี

การสนทนาใน 'Fit Club' เริ่มโดย I_am_guess, 7 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. I_am_guess

I_am_guess New Member Member

3
    0
    0
    ใช้ vtec เกียร์ออโต้ ปกติขับไม่กิน 90 จะขับอยู่ที่ 60-80 กม./ชม. เรียกว่าช้า กว่าชาวบ้านเค้าเลย กินน้ำมันประมาณ 10 โลลิตรค่ะ เลยเอาเข้าศูนย์ เค้าก็บอกว่ากินน้ำมันมากผิดปกติ เช็คดูก็ไม่เป็นไร เค้าเลยเซ็ตกล่อง ecu มาให้ใหม่ ก็ดีขึ้นมาหน่อย อยู่ที่ประมาณ 12 โลลิตร ทำไมมันกินน้ำมันเหลือเกิน รถเพื่อน รุ่นเดียวกัน ของมันบอกว่า 20 โลลิตร แถมขับปกติด้วย ประมาณ 100 กม./ชม.

jazz ของเพื่อนๆ กินน้ำมันแค่ไหนคะ???

(ไม่ค่อยได้ขับช่วงรถติดด้วยนะคะ ปกติขับกลางวัน/กลางคืน ถนนโล่งๆ) :confused:

ขอแค่ 15 โลลิตรก็ happy แล้วค่ะ ทำไงดี???

2. djgolf69

djgolf69 New Member Member

207
    1
    0
    กินน้ำมันเหมือนกานเลยคะๆๆ ๆ ยางมะได้เอาเข้า0เช็คเลยว่าจะให้เช็คดูเหมือนกานๆ

ตอนนนี้ก็ราวๆ 10 โลลิตร เหมือนกานๆๆ ๆ ขับช้าๆด้วยๆๆ ล้อ 15 ด้วยอะๆๆ กำๆๆ งงๆๆ ๆ ๆ

3. I_am_guess

I_am_guess New Member Member

3
    0
    0
    สัยต้องทำใจละมั้งคะ.........

4. ohioandm

ohioandm New Member Member

51
    0
    0
    บอกวิธีวัดหน่อยนะครับ ไม่เคยวัดเรยว่ากินน้ำมันกี่โลลิตร กลัวเสียใจ 5555

5. oak_6629

oak_6629 New Member Member

89
    0
    0
    ของผมได้ 16-17 โล/ลิตร ขับนอกเมืองที่ 80-90km/h

ค่อยๆเหยียบไปเรื่อยๆ :D

6. K_yong

K_yong New Member Member

4
    0
    0
    ถามด้วยครับ

การเข้าศูนย์ เพิ่มปลับก่องกล่อง ecu มีผมทำให้กินน้ำมันน้อยลงก้วยหรือครับ ...
    และ เวลาเปลี่ยนแบตรถต้องเข้าศูนย์เพื่อปรับกล่อง ecu ด้วยหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ:)

7. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    การรีเซ็ตกล่องก็คือ ไม่ป้อนไฟไปที่กล่องประมาณ 1-2 นาทีน่าจะได้มั้งครับ

8. Ton1500

Ton1500 New Member Member

23
    0
    0
    พฤติกรรมการขับหละครับ 60-80 แต่เหยียบเบรคบ่อยมั้ย ??

9. poy_pay

poy_pay New Member Lady Member

14
    1
    0
    ~ กลับไปวัดบางดีก่า ~

10. ให้ประหยัด ต้องเปลี่ยน กรอง สายหัวเทียน ขับ 100 กม/ชม 20 กม/ลิตร

ไม่เชื่อลองทำดู

11. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    ขอถามนิดนึง

รถวิ่งกี่โลแล้วอ่ะคับ

12. ToT..Zaa

ToT..Zaa New Member Member

40
    0
    0
    ลองเร่งความเร็วขึ้นมาอีกหน่อยน่าจะดีขึ้น เชื่อดิครับบบ
    ขับช้าใช้ว่าจะประหยัด ความสัมพันธ์มันไม่เหมาะสมนะครับบบ

13. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ผมก็บับประมาณนี้นะก็ตกประมาณ10กว่าโลเองแถมเป็นเครื่อง I-DSI ด้วยเบรคก้ไม่เหยีบบ่อยเลยอาศัย ยกคันเร่งเอาแต่ก้ยังกินหรือเป็นเพราะเติมโซฮอล์ลหว่า รถเพิ่ง7000โลด้วย
    สงสัยเหมือนกันที่คนอื่นบอก20โลลิตร

14. PoM(G.O.C.)

PoM(G.O.C.) Member Member

67
    8
    8
    รถผมเครื่อง I-DSi เกียร์ AT วิ่งมาประมาณ 43,000 km ยาง 195/55/R15 วิ่งในเมืองเจอทั้งรถติด รถไม่ติด อย่างแย่ๆสุดๆ ก็ได้ 11 km/L ครับ

ครั้งล่าสุด วิ่งในกรุงเทพ กับ ขับไปกลับเขาใหญ่ ความเร็วเฉลี่ย 80 - 90 - 120 kmh มีเร่งแซงบ้างบางที รอบไม่เกิน 3500 rpm เฉลี่ยได้ 13 ปลายๆ km/L ครับผม

ลอง Check ลมยางด้วยนะครับ ถ้าลมอ่อนไปจะกินน้ำมันมากขึ้นนะครับ แล้วก็ถึงแม้ว่าจะขับช้า แต่เร่งบ่อยๆก็กินน้ำมันนะครับ ลองดู พฤติกรรมการขับด้วยนะครับ

:D :D :D

15. Na Paul Trey

Na Paul Trey New Member Member

3
    0
    0
    ของผมเครื่อง Vtec ได้ประมาณ 12-13 โลลิตรคับ
    ส่วนมากขับแถวนอกเมือง เคยได้ดีสุดเกือบ 15 โลครับ

16. แว่น_RUN@BOUT

แว่น_RUN@BOUT New Member Member

1,308
    9
    0
    ลมยางซัก32มากไปไหมครับ

17. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    ลมยางซัก32มากไปไหมครับ

18. PoM(G.O.C.)

67
    8
    8
    ผมเติมหน้า 32 หลัง 30 ครับผม หรือว่าจะดูข้างๆประตูด้านคนขับก็ได้ครับ จะมี sticker แปะบอกไว้ครับผม แต่เป็นของยาง spec 185/55/R15 ครับผม

19. PoM(G.O.C.)

67
    8
    8
    เอากิโลเมตรที่วิ่งได้ หารด้วย จำนวนน้ำมัน (ลิตร) ที่เติมเข้าไปครับผม

20. s-racing

s-racing New Member Member

8
    0
    0
  21. kui white96

kui white96 New Member Member

97
    2
    0
    ขับกันไปใจเย็นๆๆครับ

22. LeGoLaZZ เลโกลัส

LeGoLaZZ เลโกลัส New Member Moderator VIP

658
    18
    0
    วิ่งมาแค่ 7000 เองใช่ป่ะคับ

ยังไม่ได้ถ่ายน้ำมันเครื่องเลยตั้งแต่ออกรถมาใช่ป่ะคับ

ตอนผมช่วงแรกก้อเปนแบบนี้เหมือนกัน เลยถ่ายตั้งแต่พันโล

พอถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ ประหยัดขึ้นเยอะคับ

ลองดูคับ ส่วนมากถ้ายังไม่ถ่ายน้ำมันเครื่องมักจะกินกว่าปกตินิดนึงคับ ลองถ่ายดูก่อนนะ คิดว่าน่าจะดีขึ้นพอควร เครื่องมันยังใหม่ก้องี้ล่ะ

23. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    ถ่ายแล้วครับตั้งแต่ก่อน5000โลอีกเพระมันครบ6เดือนก่อนอ่ะคับ

24. แว่น_RUN@BOUT

1,308
    9
    0
    ขอบคุณครับ:) :) :) :)

25. chiabgann

chiabgann New Member Member

1
    0
    0
    กรองอากาศ ก้อน่าที่จะมีส่วน นาครับ
    ทดสอบง่าย ๆ ใส่เกียร์ 1 แล้วค่อย ๆ ปล่อย คลัต
    ไม่ต้องแตะคันเร่ง ถ้าไม่กระตุกมาก ๆ หรือดับไปเลย
    แสดงว่ากรอง ฯ ยังดี พอใช้ได้ ครับ
    จะให้ดี มีโอกาศเมื่อไหร่ ก้อ ถอดออกมาเป่าเลย
    จะดีที่สุด

26. 456

456 Guest

0
    0
    0
    ขอแสดงความเห็นหน่อนนะ
    -ล้อเดิมรึเปล่า ถ้าล้อใหญ่จะกินน้ำมันมากขึ้นนะ
    -สภาพการจราจรเป็นไง วิ่ง5นาที จอด30นาที งี้ได้ 12โลลิตรก็น่าจะดีใจแล้ว
    -วิธีการขับ ถ้าขับไม่นิ่ม ขับเหมือนพวกขับรถเมล์+10ล้อเนี่ย ไงก็กิน
    -เปิดตัวควบคุมอุณหภูมิของแอร์ จนสุด ตอมแอร์ไม่ตัดเลย ก็กินน้ำมันเหมือนกัน แถมแอร์ทำงานหนักอีก
    -ถ้าไม่เป็นอย่างที่ผม สัณณิฐานด้านบน ผมว่าทำใจเหอะ 12โลลิตรมันก็ไม่ได้เลวร้ายไรมาก
    ***ของผมใช้อยู่ประมาณ15-17โล ลิตร*****

27. Turbo_77

Turbo_77 New Member Member

17
    0
    0
    ผมเติมทีละ300บ.คับ เติมเสร็จรีเซ็นที่วัดกิโลใหม่คับ

รถผมเครื่องI-dsi ล้อ15 ผลที่ได้ประมาณ100++110 โลคับ

ใช้ได้มั้ยคับ ผมเองก้อยังไม่เคยคิดเลยว่ากี่โลลิตร ยังงัยเพื่อนๆ บอกด้วยนะคับ
    :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes: :rolleyes:

28. PajinkO

PajinkO New Member Member

29
    0
    0
    วิธีคิดง่ายๆเลยเอาแบบเลขตรงตัว

เติม 300 วิ่ง 100 กม. ก็เอา 300/100
    ตกวิ่งโลละ 3 บาท

น้ำมัน เฉลี่ยลิตรละ 24 บาท รถวิ่งโลละ 3 บาท 24/3
    ก็ตกวิ่ง 8 โล/ลิตร

แจ๊สกินขนาดนี้เลยเหรอ

29. ToT..Zaa

ToT..Zaa New Member Member

40
    0
    0
    ไม ไม่ลองลงทุนแบบว่า เติมเต็มถัง แล้วกดรีเซ็ต trip a ให้เป็น 0.0
    แล้วก็วิ่งใช้งานปกติซักระยะนึง จนน้ำมันเหลือซักต่ำกว่าขีดครึ่งถัง ดูด้วยว่าวิ่งไปกี่กิโลแล้ว
    หรือวิ่งให้ได้ซัก 300 โล แล้วก็เข้าปั๊ม เติมเต็มถัง ดูที่หัวจ่าย เติมน้ำมันไปกี่ลิตร
    แล้วก็นำเอาจำนวน กม. ที่วิ่งได้มาหารด้วย จำนวนลิตรที่เราเพิ่งเติมเข้าไป
    ก็จะได้ค่าเฉลี่ยโดยประมาณของจำนวน กม. / ลิตรนะครับบบ

ที่สำคัญมันอยู่ที่ตัวเรามากกว่าครับ ที่คิดจะลงจากรถมาดูเด็กมันเติมน้ำมันกันมั่งรึเปล่า
    เพราะโดยส่วนตัวเจอบ่อยครับ ที่จอดรถก็ไม่ดับเครื่อง หรือก็แค่เปิดกระจกมาสั่งเด็กปั๊ม
    แล้วพอมีปัญหา ก็มาโวยวายกัน ที่จริงน่าจะเริ่มต้นที่ตัวเราเองมากกว่านะครับบบ
    ที่ควรจะรอบคอบซะตั้งแต่ทีแรก

30. Turbo_77

Turbo_77 New Member Member

17
    0
    0

คือรถผมใช้วิ่งในหมู่บ้านนะคับ เติม300บ. กว่าจะหมดก้อเป็นอาทิตย์แล้วคับ

อาทิตย์หนึ่งเติมครั้งผมก้อได้เช็คลมพร้อมเลยงัยคับ

แต่ยังงัยก้อขอบคุณนะคับ ( ที่จริงแล้วไม่มีงบล่ะซิ ) อิอิอิ+++

:cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้